+ มีแวว Honda Civic 2012 Si Coupe' จับยัด 2400cc. 210hp !!! +

<< < (2/3) > >>

LimitedEdition:
อ้างจาก: Commander Cheng ที่ กุมภาพันธ์ 03, 2011, 00:23:36

การใช้เครื่อง 2.4 ลิตรสำหรับสเป็คอเมริกาถือว่าน่าจะมีความเหมาะสม
เพราะฝรั่งชอบบอกว่าเครื่อง VTEC ไร้แรงบิด.(เพราะเล่นเอาไปเทียบกับ V8 หรือเทอร์โบ)

เครื่อง 2.4 ลิตร K24 ฝาแดง เท่าที่เคยสัมผัสมาในบอดี้ FD ไม่ถือว่ากระจอก
เพราะถึงแม้จะ่อ่อนด้อยเรื่องรอบ ช่วงชักยาวขนาดนั้น ถ้าทำให้ปั่น 8,500 รอบ
นึกไม่ออกเหมือนกันว่าภาระที่มีกับก้านสูบจะหนักขนาดไหน..ไม่สบายเหมือน
เครื่อง K20 ที่ชักแค่ 86 ม.ม.

แต่สิ่งที่ได้มาคืออัตราเร่งชนิดตอบสนองทันทีที่กด ขับสนุกมาก และไม่จำเป็น
ต้องเล่นเกียร์ต่ำ ขับง่าย ยืดหยุ่นดีในขณะที่รอบ 5,000-7,000 ยังกวาดสนุก
ในแบบของฮอนด้า

สำหรับประเทศไทย คงมาในรูปแบบนำเข้าอิสระ แต่จะให้ Honda ไทย ขึ้นไลน์ประกอบ
Type-R คงยาก ทั้งที่ความจริงถ้าทำ ก็ตอนม้าไว้ 210 ตัว ก็จะเสียภาษีไม่มาก และ
เป็นการส่งเสริมแบรนด์ในด้านสมรรถณะเครื่องยนต์ได้ดี แม้ขายในราคา 1.4-1.5 ล้าน
ผมก็เชื่อว่ามีคนจำนวนไม่น้อยที่สน

แต่ในเมื่อคนจำนวนน้อยที่ว่านั้นมันมีเป็นหลักร้อย Honda ไทยก็คงไม่สน แต่ถ้า
อยากจะทำรถแรงแบบไม่สิ้นเปลืองต้นทุนทำอะไรใหม่ทั้งนั้น ..ก็แค่เอา K24
จาก Accord มาลง แค่นั้นก็แรงเกินต้องการสำหรับเมืองไทยแล้ว

ถ้า honda ไทยเอาขายราคาไม่เกิน 1.5 ล้าน
ผมได้ซื้อแน่แน่ครับ เพราะใจอยากได้รถเล็กเครื่องแรงอยู่แล้ว

Defender 110:
      K24A Accord CU2
 201 hp  : 7000 rpm
 230 Nm : 4300 rpm
  Civic ได้เครื่องตัวนี้น่าจะกระฉับกระเฉงขึ้นเยอะ

2k:
เห็นมีคนเอาเครื่อง 2400 ของแอคคอดใส่ลงไปแล้วนะครับ ความเร็วปลายไม่เห้นพูดถึงผมก็เดานะว่ายังไม่น่าจะเกิน 240 ไปได้ แต่เห้นเค้าว่าการเร่งจากความเร็วต่ำไปจนถึง 200 มาเร็วมากกว่าเครื่อง 2000 มากเลย เป็นทางเลือกที่ดีนอกจากวางเครื่อง type R เหมือนกันนะครับ เครื่องแอคคอดบ้านเราน่าจะหาได้ง่ายจากเชียงกงด้วย  :)

แล้วตกลงรุ่นใหม่ประกาศชัดเจนแล้วรึยังครับว่าจะเอาเกียร์คลัทช์คู่มาใช้ไหม

prai:
อ้างจาก: lastDezember Pae ที่ กุมภาพันธ์ 02, 2011, 23:43:40

ถ้า 2.4 มาบ้านเราจริงๆ ผมว่าราคามันจะดันไป 1.2 ล้านแน่ๆ เลยครับ

ถ้าราคานี้จริง วัยรุ่นซื้อกันตรึม
เพราะมันห่างจากราคาท็อป 2.0 ไม่มาก
อัตติส 2.0 ขายยากแน่นอน ถ้าราคานี้นะ

Defender 110:
เท่าที่ทราบในบ้านเราที่เอาเครื่อง Accord 2.4 จากเซียงกงมาวางใน Civic จะเป็นตัว Accord CL9 นะครับ กำลังอัดต่ำกว่า CU2 แรงม้าน้อยกว่า 190 ม้า

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว