บอกเก้าเล่าสิบ ปัญหาวีโก้ของผมครับ

<< < (2/9) > >>

Bingoboy_Joe:
วันนั้น เป็นวันที่มีรถเข้าเช็คที่ศูนย์มากเป็นพิเศษ เพราะใกล้สงกรานต์

ผมไปถึงศูนย์ 11.00 น. ได้เริ่มซ่อมจริงๆประมาณ 11.30 น. (ถือว่าพอใจครับ เพราะไม่ได้จองคิวก่อน)

ช่างมารับรถ ถามถึงอาการและดูวีดิโอที่ผมถ่ายไว้ แล้วก็บอกผมว่า

"สบายครับ อาการนี้ สัปดาห์นึงมีมาไม่ต่ำกว่าห้าคัน" (เออ,,,รถมีปัญหา กลายเป็นเรื่องธรรมดาไปซะงั้น!!!)

ช่างเริ่มจากการถอดปั๊มตัวนึงออกมา (ใกล้แบตเตอรี่ เห็นช่างบอกว่ามันทำหน้าที่คอยกรองน้ำมันที่ดูดมาจากถังน้ำมันอีกทีนึง

,,,,ไม่ใช่กรองดีเซลที่เปลี่ยนพร้อมกับถ่ายน้ำมันเครื่องนะครับ) ถอดออกมาเทียบกับวีโก้คันข้างๆที่มีอาการคล้ายกัน

ปรากฎว่า ของผมดูดีกว่าเยอะครับ มีรอยคราบเป็นเส้นเล็กสีดำๆประมาณ 1ใน10 เท่านั้น แต่คันข้างๆผมมีคราบดำๆประมาณครึ่งนึง

(เจ้าอ้วนวิ่งไปสองแสนหนึ่งหมื่นกิโลเมตร ส่วนคันข้างๆวิ่งมาหนึ่งแสนหกหมื่นกิโลเมตรครับ ....ต้องขอโทษด้วยนะครับ

ผมลืมถ่ายรูปมาให้ดู)

พอช่างเอาเจ้ากรองนั่นมาล้างจนใสสะอาดแล้ว จึงประกอบเข้าที่เดิม แล้วลองสตาร์ทเครื่องใหม่อีกครั้ง

ปรากฏว่า อาการเดิมยังคงอยู่  - -a

คิดในใจ "เอาหละสิ  บอกว่าสบายๆ  จะแถอะไรให้ตูเสียเงินเปลี่ยนอีกมั้ยเนี่ย"

ช่างเลยบอกว่า "สงสัยจะเป็นที่ถังแล้วหละคับงานนี้"

แล้วช่างเค้าก็หันไปมองหน้าปัด แล้วร้องเป็นภาษาบ้านผมว่า

"ป๊าดดดดด   ง๊านเข่าแล้วบาดที่นี่!!!"

(โอ้...   งานเข้าแล้วคราวนี้)

เพราะว่าดูจากเข็มน้ำมันที่หน้าปัดแล้ว ยังมีน้ำมันเหลือที่ถังไม่ต่ำกว่า 60 ลิตรแน่ๆ

แล้วช่างก็บอกว่า จะต้องล้างถัง คือ เอาน้ำมันที่อยู่ในถังออกให้หมด เพื่อล้างตะกอนก้นถัง

แล้วก็ตรวจดู หัวดูดน้ำมันจากก้นถังว่าเป็นอย่างไร

Arado_kung:
อาการนี้ผมเคยเจอนะกับเจ้าโคโลราโด้ผม SCV ตันตรับ เสียตังค์เองพันกว่าบาทเพราะหมดประกันแล้ว

พอเปิดตัววาล์วที่ใช้ดูดน้ำมันขึ้นมาดู ปรากฏว่า เป็นอย่างที่เห็นในคลิปนี้ครับ

ใครฟังภาษาอีสานไม่ออก บอกได้นะครับ

My Hilux vigo 2.5E 4x4 Small | Large

คือว่า พบตะกอน จนแทบจะเป็นแผ่นหนาเลยที่ตัววาล์วครับ

เล่นเอาผมอึ้งไปชั่วขณะ เพราะตั้งแต่ซื้อรถมา 7ปี ผมเติมน้ำมันมาตั้งแต่เชลล์เพียวร่า ดีเซล

จนมาเป็น วี พาวเวอร์ ดีเซล คิดเป็นประมาณร้อยละ 80

ไม่เคยเติมปั๊มหลอด ไม่เคยดูดจากถังร้อยลิตร ปั๊มน้อยๆไม่เข้า

อย่างน้อยถ้าเป็นเชลล์ ต้องมี Select ให้เห็น(มินิมาร์ทของเชลล์)

ที่เหลือจะเติม ปตท. เป็นหลักครับ (บ้านนอก หาปั๊มอื่่นๆยากครับ)

แล้วน้ำมัน 60 กว่าลิตรที่อยู่ในถังหละ จะทำอย่างไร???

คำตอบคือ

"ทิ้ง"ครับ  ใช่ครับ อ่านไม่ผิดหรอกครับ

น้ำมันดีเซลที่เหลือนี้ เป็นน้ำมัน ปตท.ทั้งถังครับ เพราะขากลับจากเที่ยวสวนผึ้ง

แวะเติม ปตท.ทางเลี่ยงเมืองโคราช (ขาออก) ที่พี่น้องสายอีสานคุ้นเคยกันดี ว่าทัั้งขาเข้าและออก จะเต็มตลอด

หลังจากถ่ายออกหมดถัง ไม่พบตะกอนแม้แต่นิดเดียว

ผมเลยสงสัยว่า "ตะกอนที่เห็นในคลิปนี้  มันเข้าไปได้อย่างไรครับ?"

ถึงแม้ว่า ตอนนี้อาการจะหายไปแล้ว (แต่ช่างก็แนะนำให้ล้าง SCV valve อะไรนี่แหละครับ)

แต่จากเหตุการณ์นี้ ก็ทำให้ผมรู้สึกไม่มั่นใจกับคุณภาพน้ำมันของประเทศไทยเราไปอีกนานเลยแหละครับ

**** ขอบคุณพี่ๆช่างและทีมงานของศูนย์โตโยต้า มหาสารคาม ที่มาช่วยกันรุมหาสาเหตุและแก้ไขรถผม

จนถึงเวลา 17.30 น. (ช่างทุกคน เปลี่ยนกันตักน้ำมันหกสิบลิตรออกจากถังอย่างเมามัน)

สุดท้าย ฝากเตือนเพื่อนๆทุกคนครับ

ว่าสิ่งที่คิดว่าดีที่สุดแล้ว มันก็อาจจะยังไม่ดีพอเสมอไป

ขอบคุณครับ

J!MMY:
อ่านกระทู้นี้นยังไม่จบ

แต่พอรู้ละครับว่า ปัญหามาจาก คุณภาพและความสะอาดของน้ำมันที่คุณเติมเข้าไป
ซึ่งจะทำให้ระบบจ่ายเชื้อเพลิงของคุณมีปัญหา

งานนี้ อย่าเพิ่งโทษรถ..แต่โปรด โทษน้ำมันที่คุณเติมเข้าไป

--------------------------------------

โพสต์ หลังจากที่ความเห็นข้างบนถูกโพสต์ไป....

กระจ่างแล้วครับ...ตามคาด.....

นี่ละ คือสิ่งที่ คนในฝ่ายเทคนิคของ Toyota เอง เขาก็กุมขมับ กลืนไม่เข้า คายไม่ออกมาตลอด...
เขาอยากจะพูด แต่ก็พูดไม่ได้....ผมพูดเองตรงนี้ ก็มีความเสี่ยงอยู่นิดหน่อยเหมือนกัน.....

ถ้าตราบใดที่การควบคุมคุณภาพในระหว่างการขนส่ง และการตรวจสอบคุณภาพ
ทั่วประเทศ ตามปั้มต่างๆ ของ ปตท ยังเป็นปัญหาอยู่แบบนี้
ผุ้ใช้รถอย่างเราก็คงต้องทนรับชะตากรรมกันต่อไปครับ ต่อให้เป็น Blue Innovation
หรือ Colorful Innovation มันก็จะไม่มีความแตกต่างจากเดิมหรอกครับ

ต่อจากนี้ ขอแนะนำว่า เติมแต่แบรนด์ต่างชาติครับ มันจะแพงกว่าชาวบ้านเขาหน่อย
แต่รถคุณจะไม่มีปัญหาระยะยาวแน่ๆครับ

ถ้าเลี่ยงไม่ได้จริงๆ หรืออยากอุดหนุนคนไทย ผมขอแนะนำ ปั้ม บางจาก ครับ
อย่างน้อย ในภาพรวม การควบคุมคุณภาพของเขาก็เป็นที่ยอมรับในวงการด้วยกันเองมากกว่าจริงๆ

แถมให้อีกนิดนึง..

อยากรู้ไหมว่า น้ำมันดีเซล กับ SCV Valve ผลที่เกิดขึ้น เป็นอย่างไร
ถ้าอยากรู้ ลองไปถามกับพนักงานของ true ที่ตระเวณขับรถ Vigo หรือ Tifer D4-D
ให้บริการโทรศัพท์ กับอินเตอร์เน็ตตามบ้านดูสิครับ ว่าทุกวันนี้ บริษัทของเขา
กำชับให้เติมน้ำมันอะไร บอกได่แค่ว่า มันมีที่มาที่ไป จากการทดลองใช้งาน
และตรวจสอบกันจริงเรียบร้อยแล้ว

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว