ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ตุลาคม 23, 2014, 11:25:59
  • หน้าแรก
  • ช่วยเหลือ
  • ค้นหา
  • เข้าสู่ระบบ
  • สมัครสมาชิก


หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: .....ถอดกันชนวิ่ง ผิดกฎหมาย มั้ยครับ.....  (อ่าน 3271 ครั้ง)
O.H.M
Sr. Member
****
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 904



ดูรายละเอียด
« เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 01:38:24 »

รถคุณแม่ถอดกันชนหน้าทำสีอยู่ครับ แต่เอารถมาใช้ (เมื่อปีที่แล้วก็ถอด หน้า-หลัง ไปแล้วรอบนึง)
ไม่ได้โดน ตำรวจ เรียก หรืออะไรหรอกน่ะครับ

คือเมื่อกี๊เจอกระทู้แนะนำที่เว็บต้องห้าม เลยแอบสงสัยว่า จริงๆ แล้วมันผิดข้อหารถไม่พร้อมวิ่งมั้ยครับ?

ถามไว้เป็นความรู้ ขอบคุณครับ ยิงฟันยิ้ม
บันทึกการเข้า

JC TU #54

Blue 229
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 01:56:50 »

เอาที่ตรงตัวก่อนนะครับ
ผิดตาม พรบ จราจร 2522 หมวดว่าด้วยลักษณะรถครับ
ในมาตรา 6 ห้ามไม่ให้ใช้รถที่สภาพไม่สมบูรณ์ หรือสุ่มเสี่ยงเกิดอันตรายครับ

ส่วนในกรณีที่ จขกท. ว่ามันไปตรงบรรทัดที่ 2 ครับ
คือ รถที่ใช้ในทางเดินรถ ผู้ขับขี่ต้องจัดให้มีเครื่องยนต์ เครื่องอุปกรณ์และหรือส่วนควบที่ครบถ้วนตามกฎหมายว่าด้วยรถยนต์
เพราะ กันชนทั้งหน้า หลังถือเป็นส่วนควบครับ

และเมื่อถอดกันชน ชิ้นส่วนสำคัญอีกสองอย่างคือ ป้ายทะเบียนและไฟเลี้ยวไฟหรี่ ในรถบางรุ่น
หากไม่ได้จัดตำแหน่งให้แสดงได้ชัดเจนตามกำหนด ก็โดนอีกครับ
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ข้อนี้ส่วนใหญ่ใครๆก็อนุโลมครับ ถ้าดูแล้วเป็นรถที่กำลังจะไปซ่อม และก็พยายามแสดงป้ายทะเบียนให้เห็นชัดแล้ว
ไม่ใช่รถแต่งซิ่ง หรือตั้งใจถอดเพื่อความเท่ ก็พอเป็นเหตุผลให้อนุโลมได้ครับ  ยิ้มกว้างๆ
บันทึกการเข้า

liveshow
Hero Member
*****
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 2176


รถไม่แรงแต่แซงยาก


ดูรายละเอียด
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 08:58:50 »

ผิดเต็มประตูเลยครับถ้าถอด

กันชนเค้าทำมาเพื่อป้องกันอุปกรณ์หน้าเครื่องยนต์เช่น หม้อน้ำ ท่อยางต่างๆ บลาๆๆ เยอะครับ
ในเมื่อเราถอดโอกาศที่จะโดนไม้ เหล็ก หินบนถนน กระเดนแล้วทำให้รถเกิดอุบัติเหตุมันมีสูงครับ
และถ้ารถเกิดเสียกลางทางอีก ซวยสองต่อ 1.กีดขวางพื้นผิวจราจรอีก 2.รถสภาพไม่สมบูรณ์

รีบๆเอาไปใส่นะครับ เดียวถั่วงอก
บันทึกการเข้า

ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

udis
Hero Member
*****
ออนไลน์ ออนไลน์

กระทู้: 3222



ดูรายละเอียด
« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 09:07:17 »

ผิดครับ ตำรวจเค้าเห็นใจครับ รถไม่มีกันชน ถ้าชนอีกรอบพังเยอะกว่าเดิมมากแน่ครับ
เสี่ยงดีครับ ก็มีรถคันเดียวก็ต้องทำใจยอมรับกันไปครับ
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
บันทึกการเข้า

Eddy3585
Hero Member
*****
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 2280



ดูรายละเอียด
« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 10:56:40 »

ผิดครับ ผมเคยวิ่ง vios คันเก่า แบบไม่มีกันชนหน้า

ตำรวจหนองมนเรียก และเตือนว่ามันผิดนะ แต่เราก็บอกไปว่ามีรถคันเดียวไปทำงานลำบาก

ตำรวจก็ปล่อยผมไปอย่างละม่อม และบอกว่าพยายามอย่าวิ่งถนนหลัก เพราะตำรวจชลบุรีเขาดุ หุหุหุ
บันทึกการเข้า

Ruksadindan
Hero Member
*****
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 9659


ดูรายละเอียด
« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 11:00:35 »

ถ้าจะโดนก็กฎหมายส่วนควบอะไรสักอย่างนี่ล่ะครับ รีบติดกลับดีกว่า
บันทึกการเข้า

O.H.M
Sr. Member
****
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 904



ดูรายละเอียด
« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 13:37:25 »

ครับ แหะๆๆ  รถมันต้องใช้จริงๆ นั่นแหละ   รอทำสีเสร็จก็ไปใส่ล่ะครับ

สิ่งที่เสียหายมีแล้วครับ (จริงๆ ตอนถอดปีที่แล้วก็เป็น)  คือที่อู่เค้าผูกแผ่นกันโคลนซุ้มล้อไว้ไม่ดี มันเลยโดนลมตี ดันไปเสียดสีกับยางตอนวิ่งเร็วๆ จนละลายเป็นรูเลย
บันทึกการเข้า

JC TU #54

SignifeR
Hero Member
*****
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 1952


Impreza Type GDG WRX


ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 14:56:25 »

300 ครับ และโดนเพิ่มอีก 200 เป็นค่าปรับ...เถียงตำรวจครับ

ตอนนั้นผมใช้เอ็กซิเออร์วางสามเอส แล้วเดินอินเตอร์หน้า กันชนมันก็ติดอินเตอร์ถอดสิครับ
วิ่งไปพันติ๊บ ในเมือง โดนโบกเลย ก็บอกว่าติดอินเตอร์ๆ พี่เขาก็ไม่ยอม เถียงซะเลยโดนไป 500 บาทขาดตัว

ตอนหลังก็ต้องเอากันชนไปตัดเพื่อใส่ครับให้มันครบครับ

ตอนนั้นวัยรุ่นด้วยถ้าเป็นตอนนี้คงไม่ทำแบบนั้นแล้วหล่ะ แก่แล้ว กลัวชนหมาอินเตอร์รั่วก็ฮาไม่ออก
บันทึกการเข้า

In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

หน้า: [1]
พิมพ์
กระโดดไป: