รบกวนขอความช่วยเหลือ เจิมรถแล้วมีคราบของ ขี้ผึ้งครับ

<< < (2/3) > >>

myalexxp:
อ้างจาก: digda ที่ กันยายน 25, 2011, 19:23:48

รถพึ่งออก ได้เจ็ดวันครับซีวิคสีขาว ที่บ้านเอาไปให้พระทำการเจิมมา ตอนนี้ล้างออกมาเหลืองเป็นคราบ ไปให้ร้านขัดก็แค่จางลง ไปซื้อน้ำยาตามห้างมาขัดก็ช่วยให้จางลงได้อีกนิดหนึ่ง
มีใครประสบปัญหาแบบนี้บ้างครับ มีร้านที่สามารถขัดให้หายได้ไหมครับหรือน้ำยาตัวไหนที่สามารถแก้ไขได้ เพราะตอนนี้ถึงที่สุดแล้วคงจะเคลมสีกับประกันครับแต่ติดว่าต้องใช้รถทุกวันเลยครับ

เอารถจอดตากฝนไว้เลยครับ

หายหมดแน่นอน

เจอมากะตัวเลยรู้ครับ พวกคราบขี้นก บางๆ ก็หายครับ เจอน้ำฝนเข้าไป

Amj:
ใช้น้ำยาขัดของ MG# เบอร์ 105 ครับ
แต่น่าจะยุ่งยากนะครับ

ลองเข้าร้านขัดเคลือบสาขาของ MG ใกล้บ้านดูครับ แล้วถามเขาแค่ว่าล้างรถแล้วขัดเฉพาะที่เขาคิดเท่าไหร่
หรือจะจัดรอบคันเลยก็ได้นะครับ ไม่น่าจะถึงพันบาทครับ แต่ไม่อยากให้จัดรอบคันเลย
อยากให้แค่ล้าง เคลือบสีก็พอ แต่ัให้ขัดเฉพาะที่เป็นรอยแล้วลงแว๊กซ์กลบคืนครับ

digda:
rพอแจ้งเบื้องต้นได้ไหมครับว่ามีแถวไหนบ้าง สะดวกที่จะพาไปครับ

jaturit:
ทดลองน้ำมันก๊าดก่อนดีไหมครับ

Prachsaphol_yjd:
ผมก็ใช้รถสีขาว โอกาสที่มันเลอะแล้วเป็นคราบบนผิวสีแล้วเห็นง่ายจะมีมากกว่าสีอื่น
จากที่เคยเจอะมาโดนนกกินลูกตำลึงมาทิ้งบอมบนกระโปรงหน้ารถ แม้จะล้างแล้วลง Cleaner wax ของ MG ตามด้วย Wax มันก็แค่จางๆ เห็นเป็นดวงสีส้ม.......แต่ทิ้งไว้เฉยๆ ใช้งานปกติ มันจะค่อยๆ จางไปเองครับ อาจจะใช้เวลาหน่อย

มีอีกเคสหนึ่งผมลง Cleaner wax ของ MG แล้วฝนตก ผมเลยขี้เกียจเช็ดออกกะว่าตอนเช้าค่อยเช็ด งานงอกเลยทีนี้  หลังจากเช็ดออกแล้ว ผิวสีรถเป็นดวงๆ เหลืองๆ รอบคันเลยแต่เห็นจางๆ นะครับ.........ก็ใช้รถ ล้างรถลง Wax ตามปกติ มันก็หายไปเองครับ

แนะนำอย่างนี้ครับหากปล่อยไว้ซัก 1 -2 เดือนดูว่ามันค่อยๆ จางลงบ้างไหม
ถ้าหากมันไม่มีทีท่าว่าจะจางลงเลยอาจจะเข้าร้านพวกขัดสีรถไม่จำเป็นต้องเป็น MG ก็ได้มีอีกเยอะแยะเช่น Zymol,CG,Mzn,WG,PIN,BF,3M  เพียงแต่ MG ทำตลาดในบ้านเรามากกว่าเท่านั้นครับ ลองหาร้านโทรเข้าไปสอบถามดูว่าอาการแบบนี้สามารถแก้ไขได้มากน้อยขนาดไหนครับแล้วค่อยตัดสินใจอีกทีว่าจะทำอย่างไร

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว