ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
กันยายน 19, 2014, 06:45:18
  • หน้าแรก
  • ช่วยเหลือ
  • ค้นหา
  • เข้าสู่ระบบ
  • สมัครสมาชิก

หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: รถ 7 ที่นั่งคันไหนน่าซื้อที่สุดครับ ? ขอความเห็นหน่อยนะครับ  (อ่าน 51989 ครั้ง)
parman
Newbie
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 08:05:09 »

กำลังจะซื้อครับไม่ทราบว่าพี่ๆเพื่อนๆในนี้ใช้ 7 ที่นั่งกันบ้างไหม

มีงบ 1.5 ล้านครับ ควรซื้อมือ 1 หรือ รถหรู (alphad) มือสองดีครับ

ขอความเห็นหน่อยนะครับ

J!MMY
Administrator
Hero Member

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 08:31:33 »

รออ่านรีวิว Hyundai H-1 ฉบับ Re-Make ที่จะเอาขึ้นให้ได้ภายในวันนี้ครับ

?????????
Full Member

When I photograh, I make love.

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 09:19:11 »

รถ 7 ที่นั่งมีตั้งแต่ Fortuner Captiva ยัน Space Wagon

มันไม่มีตัวไหนน่าซื้อที่สุดหรอกครับ

แต่

อยู่ที่ความต้องการของคุณ

ซึ่ง

คุณไม่ได้บอกมาด้วย

แล้ว

ใครจะไปแนะนำถูกวัตถุประสงค์ละครับ

ยิ้ม Women are like cars: we all want a Ferrari, sometimes want  pickup truck, and end up with a station wagon. ยิ้ม

P_Wut
Sr. Member

My Sporty Innova

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 09:29:00 »

มีงบ 1.5 ล้าน แต่แอบเล็งมือสอง Alphard เป็นทางเลือกด้วย

1. ป้ายแดง มีให้เลือก 2 รุ่น แล้วแต่ว่า รับข้อจำกัดของมันได้มั้ย?
- Mitsu Spacewagon แพงกว่า แต่เล็กกว่า คล่องตัวกว่า ศูนย์เยอะกว่า อะไหล่หาง่ายกว่า เครื่องเบนซินติดแก๊สได้
- Hyundai H-1 ถูกกว่า แต่ใหญ่กว่า เกะกะกว่า ศูนย์น้อยกว่า อะไหล่น่าจะหายากกว่า เครื่องดีเซลติดแก๊สไม่ได้ ภายในต้องแต่งอีกเป็นแสน จึงจะนั่งสบายจริงๆ
ถ้าเทียบกับรถรุ่นอื่นที่คุณสมบัติใกล้เคียงกัน มันจะเหมือน VW Caravelle มากกว่าจะเป็น Spacewagon / Honda Odyssey

2. ส่วนมือสองรถหรูนำเข้าโดยเกรย์ ผมบอกได้แค่ว่า พยายามเลือก Toyota ครับ จะ playsafe กว่ายี่ห้ออื่นๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2009, 09:37:39 โดย P_Wut » บันทึกการเข้า

Ken_1000
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 09:50:36 »

แนะนำ Hyundai H-1   คุ้มค่าทั้งคุณภาพ Performance ราคา    ยิงฟันยิ้ม

เล่นหมากรุก อย่าเอาแต่บุกอย่างเดียว เดินหมากรุกยังต้องคิดเดินหมากชีวิต จะไม่คิดได้อย่างไร

parman
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 10:11:22 »

ขอบคุณนะครับวันนี้รอดูนะครับ คุณ jimmy ส่วนวัตถุประสงค์ไม่มีอะไรมากครับ

แค่อยากได้ไว้นั่ง 7 คนช่วงล่างนิ่มๆไม่กระโดดแบบ suzuki-apv ก็พอครับ

maimai
Newbie
*

koonmai2@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 10:51:18 »

พี่จิมบอกให้รออ่านรีวิว H-1 แสดงว่าน่าจะมีอะไรเซอร์ไพรส์แน่ๆเลย ขยิบตา

JIRATH
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 13:53:38 »

Space Wagon ก้น่าสนครับ

2008 BMW X5 3.0si E70
2010 Volkswagen CC R-Line
2014 Subaru BRZ Limited

?????????
Jr. Member
**

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 18:55:32 »

เท่าที่ตัวเองเคยมีประสบการณ์นั่งมาก็ TOYOTA VENTURY อ่ะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

รอฟังความเห็นท่านต่อ ๆ ไปครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ภาพจาก  http://www.weekendhobby.com

Jae
Hero Member

ขับขี่ปลอดภัย

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 21:41:20 »

เท่าที่ตัวเองเคยมีประสบการณ์นั่งมาก็ TOYOTA VENTURY อ่ะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

รอฟังความเห็นท่านต่อ ๆ ไปครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ภาพจาก  http://www.weekendhobby.com

ถ้าเทียบเวนจูรี่รุ่นธรรมดากับ Hyundai H1 เหมือนดูหนังคนละเรื่องครับ เวนจูรีมันยังสลัดความเป็นรถตู้ได้ไม่หมด ยิ่งถ้าเป็นคนขับเอง นั่งเมื่อยมาก และ แป้นคันเร่งกับแป้นเบรคมันใกล้กันมาก ถึงมันจะสูงต่ำไม่เท่ากัน เบาะผู้โดยสารแถวกลางกับแถวสุดท้ายก็นั่งลำบาก ที่วางของหลังเบาะหลังสุดก็ไว้อะไรไม่ค่อยได้

ฮุนไดเอาใจคนขับกะคนนั่งมากกว่าครับ ไม่ต้องนับเรื่องความนิ่มนวล ที่นั่งมันนั่งสบาย พื้นที่ขาก็ทำมากำลังดี แถมเบาะก็ถอดได้ มีที่วางของอีก เสียดาย ไม่ได้ซื้อครับ เพราะทางบ้านออกVentury ไปก่อนHyundai จะเข้ามา เสียดายจริง ๆ ไม่น่าไปดูเลยครับ ดูแล้วเซ็งที่ดันไปซื้อ Ventury ถ้าอยากได้เท่ากันต้องไปซื้อตัว Ventury Majesty ซึ่งราคาแรงกว่า H1 เยอะครับ แถมToyota รอรถ นานนนนนนนนนนนนนนนมาก ๆ Performance ผมก็ไม่รู้นะแต่ แค่ลองนั่ง ๆ คิดว่ารถพวกนี้ ขับอย่างมาก 140 ได้ก็เก่งแล้วครับ ถึงรู้สึกว่าเกาะ ก็เสียวแล้วครับ

พวก Wish หรือ Space Wagon มันกลายๆ นะ ผมว่า ถ้าอยากนั่งสบาย ตัดพวกนี้ออกไปเลยครับ นั่งไม่สบาย เลย เหมือนนั่งอยู่ในรถขนโลงศพอเมริกันมาก ๆ

ถ้าตอนนี้ขาย Ventury แล้วไม่ขาดทุน ผมก็คงไปซื้อ H1 ล่ะ แต่ซื้อมาแล้ว ก็ต้องทนใช้ไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2009, 21:44:13 โดย jaesz » บันทึกการเข้า

Arado_kung
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 22:04:20 »

ไม่เกิน 1.5 ถ้าอยากได้แบบลุยๆหน่อยด้วย คงต้องไปคบ PPV หรือ SUV ประกอบในประเทศแทนก็ได้ครับ

-ถ้าเน้นนั่งสบายทุกแถวในกลุ่ม PPV ต้องคบไทยรุ่งสถานเดียว เพราะหลังจากที่ผมทดลองมุดเข้า-ออก PPV SUV 7ที่นั่ง มาจนครับทุกยี่ห้อแล้วไทยรุ่งดีที่สุดเพราะแถวสามดูไม่ค่อยเป็นลูกเมียน้อยซักเท่าไหร่ เพราะมันนั่งห้อยขาได้สบายๆเลย ส่วนแถวสามที่เห่ยที่สุดในกลุ่มนี้ผมยกให้เอเวอร์เรสกับมู-7 นั่งแล้วรู้สึกได้ถึงความเมื่อยทันที เพราะมันต้องชันขา เหมาะสำหรับเด็กหรือผู้ใหญ่ตัวเล็กๆนั่งมากกว่า ส่วนฟอร์จูนเนอร์กับปาเจโร่สปอตผมว่าสบายใกล้เคียงกัน นั่งนานๆพอไหวอยู่

- SUV แคปติว่าอย่างเดียวไม่มีทางเลือกอื่นอีกแล้ว แถว3 ถ้าให้ผู้ใหญ่นั่งจริงๆก็พอทนได้อยู่ยังไงก็ยังดีกว่าเอเวอร์เรสกับมู7แน่ๆ จุดเด่นอยู่ที่การพับเบาะเลยล่ะ เล่นได้หลากหลายพอดูเลย ถ้าจะซื้อแนะนำดีเซลรุ่นท็อปเท่านั้น รุ่นเบนซินโคตรอืด แบบไม่น่าเชื่อว่าสมัยนี้มันยังมีรถอืดๆแบบนี้อีกเรอะ

methus zaa
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 23:02:06 »

ลองดูฟอร์จูนเนอร์ เบนซินใช้ได้ดีมาก แต่กินน้ำมันแต่ผมแนะนำ captiva diesel คับ

boykung
Hero Member

ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 23:44:59 »

spacewagon นั่งแบบสบายจริงๆก็ 5คนแหละครับ ที่นั่งตอนหลังสุดเป็นคนสูงไม่เกิน170 ก็พอได้อยู่

ส่วนตัวรถพวกแนว SW ไม่เหมาะกับ7คนทางไกลนะครับ ใกล้ๆสักชั่วโมงก็โอเคอยู่

แต่ผมว่านั่งสบายสุดในรถมือ1ราคาประมาณนี้นะครับ

Mercedes Benz E250CDI 2011
Hyundai Grandstarex 2012
Kia Rio  2013
Volvo XC60  2013

Volvo Generation Thailand

parman
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 06:49:27 »

ขอบคุณครับ กำลังรวบรวมข้อมูลปลายปีได้ออกแน่ แต่ก็ลังเลนั้นแหล่ะครับเพราะจะซื้อทั้งทีเราก็อยากใช้ยาวๆ

h1 ก็น่าสนครับหลังจากอ่านรีวิวแล้ว

แต่คงไปทำที่นั่งใหม่ ร้านไหนที่ทำได้เนียบที่สุดบ้างแนะนำหน่อยนะครับ ตกใจ

TIWLY
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2011, 11:55:48 »

ถ้าอยากได้แบบธรรมดาก็เชียร์ฟอร์จูเนอร์ครับทนดี
ถ้าอยากได้แบบสะดวกสบายแบบครอบครัวผมชอบอัลพาร์ดครับ
หรือถ้าไม่อยากสิ้นเปลืองก็ โตโยต้าวิช คร้าฟ

หน้า: [1]
พิมพ์