ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ธันวาคม 23, 2014, 10:42:41
  • หน้าแรก
  • ช่วยเหลือ
  • ค้นหา
  • เข้าสู่ระบบ
  • สมัครสมาชิก

หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาเรื่องซื้อยาริส หน่อยครับ  (อ่าน 11284 ครั้ง)
balacuda99
Newbie
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 16:10:41 »

คือพอดีผมต้องการจะซื้อรถยาริส(ซึ่งเป็นรถยนต์คันแรก)แล้วต้องการทราบว่าโฉมใหม่ของยาริส จะเข้ามาเมืองไทยปีหน้าหรือไม่คับ ถ้าเข้าผมจะได้รอคับ หรือจะเข้าปลายปี 2013 เหมือนที่คุณ Jimmy พูดในคลิ๊ปรีวิว ใน youtube  รบกวนช่วยตอบหน่อยคับ

shando
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 16:12:57 »

ยาริสใหม่จะไม่เข้าไทยครับ เพราะต้องหลีกทางให้eco carของโตโยต้า

OsSn
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 16:27:06 »

ถ้าเป็นผม คงไม่มอง ยาริส แล้ว ล่ะครับ (หมายถึงตัวปัจจุบัน) เพราะตัวใหม่ก็ไม่เข้าไทย

เพราะต้องหลีกทางให้กับ eco car ของ โตโยต้า (มันจะได้ไม่ทับไลน์กัน) เหมือนที่คุณ Shando บอก

balacuda99
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 16:32:56 »

ไม่มาก็ไม่เป็นไรคับ สอยโฉมปัจจุบันมาขับก็ได้คับ เอามาแต่งซักหน่อยใช้ได้ละ ส่วนตัวผมรักยาริสคับ ยี่ห้ออื่นไม่ค่อยชอบคับ
เสียอย่างเดียวศูนย์โตโยต้า ที่เชียงใหม่ ให้ของแถม+ส่วนลดน้อยไปหน่อย T-T

nicsjerry
Sr. Member

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 16:44:13 »

ยินดีด้วย !! ยิงฟันยิ้ม

PJ"
Hero Member

STi EJ207

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 16:46:08 »

เห็นญาติบ่นว่า yaris กินน้ำมันมาก ไม่รู้จริงหรือป่าวนะครับ

แต่ผมว่าน่าจะมองตัวอื่นเพราะอายุตลาดหลายปีมากแล้ว ใกล้หมดอายุแล้วครับ

TorTy
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 17:01:35 »

ยาริสผมใช้อยู่รถ 5 ปี แล้วใช้วิ่งใกล้ๆผมว่าดีทีเดียวนะครับเท่าที่ลองวัดดูเต็มที่ได้ประมาณ 14 โลลิตร ครับ
ผมว่ามันไม่กินน้ำมันเท่าไหร่นะที่สำคัญทนมากๆมีอย่างเดียวที่พังคือโช๊คคู่หน้าแต่ส่วนนึงเพราะน้องชายเคยเอา

ไปแต่งใส่สปริงโหลดมีผลให้อายุการใช้งานสั้นลงพอาสมควรนะตอนนี้เป็นที่รู้กันว่า Yaris ใหม่จะไม่เข้าไทยแต่
ของแบบนี้ก็ไม่แน่นะครับยังพอมีโอกาสอยู่บ้างยากที่เจ้าตลาดอย่างโตโยต้าจะปล่อยช่องว่างนี้ไปถึงจะอ้างเหตุผล

ว่าหลีกทางให้ eco carแต่เอาเข้าจริงรถมันก็คนละเรื่องกันเลยแต่ถ้าคุยกันที่ปัจจุบันนะครับรถอายุตลาดนะเยอะมากๆ
แล้วอย่างที่เพื่อนๆว่ากันนั้นแหละครับอันนี้เป็นข้อเสียแต่ข้อดียังมีคือมั่นใจได้ว่าปัญหาต่างๆก็ได้รับการแก้ไขไปแล้วเช่นกัน

อันนี้เป็นข้อดีของรถที่มีอายุตลาดนานแล้วถ้าชอบจริงๆผมว่ายังซื้อได้นะครับแต่ตัวเลือกอื่นอย่าง Jazz ก็ถือว่าน่าสนใจมากๆนะครับ
แต่ก็ต้องเลือกศูนย์บริการให้ละเอียดกว่าโตโยต้าหน่อยเพราะพักหลังมาฮออนด้าโดนบ่นกันเยอะครับแต่ก็ไม่ใช่ว่าจะหาดีๆไม่ได้เลยยังมีครับ

fiesta Jazz Mazda2 อย่ามองข้ามนะครับแต่ท้ายสุดถ้าใจมันบอกว่ายาริสแน่นอนก็ต้องดูแล้วครับว่าจะเล่นรุ่นไหนและต้องมั่นใจนะครับเกิดพี่โต
แกหันกลับมาประกอบยาริสใหม่ซะงั้นจะไม่เสียดายถ้าไม่สนใจอยู่แล้วลุยเลยครับของแต่งเข้ามาจากญี่ปุ่นเยอะมากๆช่างหลังๆนี้ถูกลงเยอะใส่ RS
ก็หล่อแล้วครับไม่ต้องไปทำอะไรมากมายกับหา Mag สวยๆสักชุด ถ้าล้อแท้เล่น Lenso หรือ Enkei คุณภาพดีราคาดีครับ

ถ้าเพิ่มงบได้หน่อยจะรอดู Mazda 3 1.6 ที่กำลังจะมาก็ได้นะครับก็น่าสนใจทีเดียว

shando
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 17:30:10 »

ถ้าผมเป็นโตผมจะไม่เอามาขายคู่กับกับecocarใหม่แน่นอนครับ เพราะจะเท่ากับผิดพลาดซ้ำรอยฮอนด้า ที่เอาบริโอ้ขายทั้งๆที่มีแจ๊สค้ำอยู่ เลยทำรถให้ดีเท่ามาร์ชไม่

ได้เนื่องจากจะทับไลน์กัน สุดท้ายก็พัง

Ruksadindan
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 19:13:35 »

รอโละขายอาจจะถูกกว่านี้ครับ

Tan Int
Hero Member

Altis CNG (ตกรุ่นเรียบร้อย)

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 19:15:57 »

Yaris โฉมใหม่ ไม่มาแน่นอนครับ......
เสียดาย รถก็สวย ทำไมไม่เอามาเนี่ย??

แต่โฉมนี้ก็ไม่เลวร้ายอะไรมาก เพียงแต่ต้องยอมรับข้อเสียของมันเองให้ได้ ก็แฮปปี้แล้ว...
(ไม่ชอบอย่างนึงคือ คันเกียร์ จะต่ำไปไหน??....)

You'll get the best when you give the best

freedスプーン3300
Sr. Member

freed korat

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 19:24:42 »

เท่าที่ดูมา ยาริสปัจจุบัน ยังคงอยู่บนตัวถังเดียวกับที่ออกมาขายในไทยครั้งแรก
ปรับแต่งหน้าตาดูดีขึ้นมาบ้าง...
ในขณะที่แจ๊ซ เปลี่ยนตัวถังมา3ปี  สวิฟท์/มาสด้า2/เฟียสต้า มาใหม่ๆ
ส่วนเรื่องยาริสกินน้ำมันมั้ย
มีเพื่อนที่ใช้ยาริส แล้วน้องชายเอาแจ๊ซIDSI มาแลกกันขับ เพื่อนมันบอกว่า
"โห พี่แจ๊ซโคตรประหยัดเลยพี่ ไม่อยากแลกคืนเลย"

ในขณะที่ผมใช้แจ๊ซIDSIมาก่อนเป็นเวลา5ปี ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้Freed(เครื่องเดียวกับแจ๊ซใหม่)
ในการใช้งานปกติแจ๊ซผมเปลืองที่สุดที่10กิโล/ลิตร(91)  และ  8กิโล/ลิตร(โซ91)
"----------------"ฟรีด"----------------"8กิโล/ลิตร(โซ95)และ6.5กิโล/ลิตร(E20)

**เป็นการขับขี่ระยะสั้นในรัศมี3กิโมตร
การจราจรเฉลี่ยติดและไม่โอกาสใช้ความเร็วแบบเมืองหลวง

***ชั่วโมงนี้ sub-compact ผมว่าเฟียสต้าน่าเล่นที่สุดแล้วครับ

TorTy
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 19:35:50 »

เท่าที่ดูมา ยาริสปัจจุบัน ยังคงอยู่บนตัวถังเดียวกับที่ออกมาขายในไทยครั้งแรก
ปรับแต่งหน้าตาดูดีขึ้นมาบ้าง...
ในขณะที่แจ๊ซ เปลี่ยนตัวถังมา3ปี  สวิฟท์/มาสด้า2/เฟียสต้า มาใหม่ๆ
มีเพื่อนที่ใช้ยาริส แล้วน้องชายเอาแจ๊ซIDSI มาแลกกันขับ เพื่อนมันบอกว่า
"โห พี่แจ๊ซโคตรประหยัดเลยพี่ ไม่อยากแลกคืนเลย"

ในขณะที่ผมใช้แจ๊ซIDSIมาก่อนเป็นเวลา5ปี ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้Freed(เครื่องเดียวกับแจ๊ซใหม่)
ในการใช้งานปกติแจ๊ซผมเปลืองที่สุดที่10กิโล/ลิตร(91)  และ  8กิโล/ลิตร(โซ91)
"----------------"ฟรีด"----------------"8กิโล/ลิตร(โซ95)และ6.5กิโล/ลิตร(E20)

**เป็นการขับขี่ระยะสั้นในรัศมี3กิโมตร
การจราจรเฉลี่ยติดและไม่โอกาสใช้ความเร็วแบบเมืองหลวง

***ชั่วโมงนี้ sub-compact ผมว่าเฟียสต้าน่าเล่นที่สุดแล้วครับ
แต่มันติดตรงที่ว่าถ้าเล่น fiesta ก็ต้อง 1.6 ไปเลยมันจะไม่ได้ลดหย่อนภาษีนะครับ

toonze
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 19:58:19 »

ในการใช้งานปกติแจ๊ซผมเปลืองที่สุดที่10กิโล/ลิตร(91)  และ  8กิโล/ลิตร(โซ91)
มันต่างกันเยอะขนาดนั้นเลยหรอครับ ทำไมโตโยต้าอัลติสที่ผมใช้ไม่เห็นมันจะต่างกันเลยหรือน้อยมาก

freedスプーン3300
Sr. Member

freed korat

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 20:17:44 »

ครับใน2ปีแรกผมใช้91
พอปีถัดมาใช้โซ91 ใช้วิธีเติมเต็มถังแล้วคำนวนตอนเติมครั้งต่อไป

ค่านั้นหมายถึงเปลืองที่สุด แต่เฉลี่ยแล้วไม่เปลืองเท่านั้น
ปกติอยู่ที่10-12กิโล/ลิตรแล้วแต่ว่าได้วิ่งยาวๆบ้างมั้ยในถังนั้น
แต่91เพียว นี่ทางไกลผมได้ประหยัดสุด 32กิโล/ลิตร (วิ่ง90-120)
เส้นทาง เขาย้อย-โคราช
ส่วนฟรีดยังไม่เคยได้ประหยัดมากกว่า17กิโลลิตร เพราะตัวถังหนักมั้งครับ
(และคนขับ คนนั่ง และลูก2คนก็หนักขึ้นด้วย) อิๆๆๆๆ

Seatar
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 20:42:51 »

แนะนำให้พิจารณา Almera เพิ่มอีกตัวนึง......

NA/marios
Newbie
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 20:49:12 »

ถ้าใจบอกว่าชอบ yaris ก็ซื้อเลยครับ ยังไงซื้อมาก็เป็นรถของเรา ของของเรา
แต่ถ้ายังไม่รีบใช้มากนัก ผมแนะนำให้ ไปลอง testdrive ดูก็ดีครับ

เพาะหากว่าซื้อมาแล้ว พอมาขับไม่ถูกใจ ตอนนั้นคงไม่มีความสุขนักครับ  ยิ้มเท่ห์

YenChar
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 21:12:52 »

ยาริส มันก็รถทั่วๆไปครับ

เร่งดี เกาะพอได้ เป็นรถ5ประตู ใช้งานอเนกประสงค์
ได้ความเป็นโตโยต้าด้วย ซ่อมบำรุงง่าย อะไหล่เยอะ

ผมก็ชอบครับ ถ้าใจคิดว่าใช่+ไว้ใจศูนย์  ก็เอาเลยครับ
โฉมปัจจุบันนี้ ก็โอเค ในฐานะพาหนะแล้วครับ

toonze
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 21:17:21 »

ครับใน2ปีแรกผมใช้91
พอปีถัดมาใช้โซ91 ใช้วิธีเติมเต็มถังแล้วคำนวนตอนเติมครั้งต่อไป

ค่านั้นหมายถึงเปลืองที่สุด แต่เฉลี่ยแล้วไม่เปลืองเท่านั้น
ปกติอยู่ที่10-12กิโล/ลิตรแล้วแต่ว่าได้วิ่งยาวๆบ้างมั้ยในถังนั้น
แต่91เพียว นี่ทางไกลผมได้ประหยัดสุด 32กิโล/ลิตร (วิ่ง90-120)
เส้นทาง เขาย้อย-โคราช
ส่วนฟรีดยังไม่เคยได้ประหยัดมากกว่า17กิโลลิตร เพราะตัวถังหนักมั้งครับ
(และคนขับ คนนั่ง และลูก2คนก็หนักขึ้นด้วย) อิๆๆๆๆ
พูดแบบนี้ ไม่ดีเลยแสดงว่าน้ำหนักขึ้น  รีบลดด่วน
ล้อเล่ยนะครับ

J!MMY
Administrator
Hero Member

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 01:25:57 »

สิ่งที่อยากให้คุณถามตัวเองในตอนนี้เลยก็คือ

รับได้ไหมกับตำแหน่งพวงมาลัย กับคันเร่ง คุณถนัดไหม?
แน่ใจไหมว่า ระยะห่างจากเบาะคนขับ หลังจากปรับให้ถูกต้องแล้ว จะไม่ทำให้คุณ
ปวดเมื่อยจากการขับขี่ ในเวลาเพียงแค่ไม่ถึงครึ่งชั่วโมง?

และแน่ใจไหม ว่า พอขับสักพักใหญ่ๆ คุณจะไม่ปวดหลัง หรือขาขวา?

ขอแนะนำว่า ถ้าอยู่เชียงใหม่ หา Yaris มาเช่าขับสัก 1 วันได้ครับ ในราคา 1,000 บาท
แล้วลองตอบตัวเองดูว่า สิ่งที่ผมถามไปนั้น คุณรู้สึกไหม?

ถ้าคุณมั่นใจ และยืนยันว่า ไม่รู้สึก และไม่คิดว่ามันเป็นปัญหา "หลังจากไดลองขับมาแล้ว"

ซื้อ yaris ได้เลยครับ

แต่ ถ้าจะบอกว่า Swift ใหม่ จะทำให้คุณลืม B-Segment ทุกคันในตลาด
ถึงขั้น เขี่ย Yaris ทิ้งลงข้างทาง ในแทบจะทุกๆเรื่อง (ยกเว้นเรื่องเครื่องยนต์
ที่ลดลงมาจาก 1.5 เหลือ 1.2 ลิตร ที่ทำอัตราเร่งได้ดีในระดับพอๆกันกับรุ่นปัจจุบัน
แต่ช่วงเร่งแซง อาจจะด้อยกว่ารุ่นปัจจุบันนิดเดียว ไม่มากอย่างที่คิด แต่แน่นอนว่า
อาจไม่ทันเท้า เท่าเครื่อง 1NZ-FE ขอ Yaris แน่ๆละ ความจุมันต่างกันนี่)

คุณจะอยากรอไหม?
ถ้ารอได้ มีนาคมปีหน้า ดีกว่า

จะได้ไม่ต้องมานั่งบ่นเสียดายในภายหลังครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2011, 01:27:31 โดย J!MMY » บันทึกการเข้า

vithardware
Jr. Member
**

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 08:15:34 »

ตามมาจากกระทู้ford รู้เลยพี่จิมมี่มาเหมราชอีสเทิร์นทำไม 5555

natty ib-cm
Full Member

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 11:15:08 »

ยิ้มกว้างๆ ส่วนตัวอยากแนะนำให้เทสไดฟ์หลายๆยี่ห้อในรุ่นเดียวกันครับ เพราะคุณภาพรถแต่ละยี่ห้อตอนนี้ผมเห็นว่ามีความแตกต่าง ทั้งเรื่องตัวถัง ช่วงล่าง กระทั่งภายในรถ หลายรุ่นเราอาจพบว่าค่ายมวยรองนำเสนอรถที่มีราคาเท่ากันหรือมากกว่าเล็กน้อย แต่ได้ให้คุณภาพที่สูงกว่า ผมขออนุญาตเปรียบเทียบเมื่อ 2 ปีก่อนที่แฟนผมจะซื้อรถเก๋งเล็กสักคัน ซึ่งขณะนั้น ยังไม่มี ECO CAR เราดูหลายรุ่นครับ ไม่ว่าจะเป็น วีออส (ยอดนิยม), ซิตี้ (ปราดเปรียว ไม่แถมอะไร)และ ทีด้า (เชย มวยรอง) ตอนนั้นความรู้เรื่องรถยังงูๆปลาๆกัน แต่ก็ไปลองเทสมันทั้ง 3 ร่นพร้องต่อรองของแถมครับ ความรู้สึกที่เกิดขึ้นหลังทดสอบ เราแปลกในว่าทำไมทีด้ามีช่วงล่าง และตัวถังที่แข็งแกร่ง แต่ราคาแพงกว่าแม้จะเป็นมวยรอง ทดสอบด้วยความเร็วทางตรง เข้าโค้งด้วยความเร็ว (จนเซลล์เหวอ) ทีด้าเกาะถนนมากครับ ไม่โคลงเท่าไหร่ แต่ไม่นิ่มนวลเหมือน 2 ตัวนั้น ภายในใช้วัดุดีกว่ามาก กินน้ำมันใกล้เคียงกัน จึงตัดสินใจเอาคุณภาพมากกว่าหน้าตา หรือราคาขายต่อครับ ขับมาเกือบ 3 ปี เพิ่เคลมไป 2 อย่างครับ 1.ลูกลอยน้ำมัน (เคยตั้งกระทู้ถามด้วยนะ อิอิ) 2. สวิทช์ไฟเบรค(อยู่หลังแป้นเบรค) นอกนั้นยังปกติ ตอนนี้หลังเปลี่ยนลูกลอย ไปเที่ยวน่านกับแฟนมา เติมเต็มถังวัดระยะได้เฉลี่ย 16 โลลิตรครับ(100-110 กม/ชม) นี่เป็นความเห็นส่วนตัวกับผู้ใช้งานจริงครับ อยากให้ลองบ่อยๆ เพื่อนขับ พี่ใช้ ให้ยืมขับครับจะรู้เอง น้องที่ทำงานก็ใช้ยารีสอยู่ครับ ถามไม่ค่อยรู้เรื่องครับ เติมน้ำมันกับลมยางเป็นก็หรูแล้ว ผมยังขับเอาไปเข้าศูนย์ให้บ่อยเลย ก็รู้สึกไม่ค่อยประทับใจช่วงล่างกับตัวถ้งเท่าไหร่ครับ แต่น้องมันซื้อมาแล้วก็ต้องบอก ก็โอเค ไว้ก่อน ยังไงตังอยู่ในกระเป๋ายังมีสิทธิเลือกครับ ขอให้โชคดีครับ 

HYDE--
Hero Member

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 14:51:03 »

Yaris ตัวใหม่ไม่มาครับ โตโยต้ามีแถลงการชัดเจน ผมเองก็คิดว่า มันสวย และเค้าน่าจะเอาเข้านะ

สำหรับตัวปัจจุบัน ผมว่า ลองไป Test drive รุ่นอื่นก่อนดีกว่าครับ

อย่าหาว่าไรเลยนะ ตอนที่ผมจะซื้อ B-segment เมื่อปีที่แล้ว
Yaris/Vios ไม่เคยอยู่ในตัวเลือกเลยตั้งแต่แรก ไม่เคยคิดจะซื้อ แล้วก็ไม่ไป Test drive ด้วย
เพราะผมคิดว่า มันเป็นช่วงปลายอายุตลาดแล้ว ของค่ายอื่นๆ มีความสดใหม่กว่าชัดเจน แล้วก็อีกหลายๆเรื่อง............
ผมไปลอง Mazda2 Jazz City Fiesta

ถ้าเจาะจงว่าอยากได้รถตลาดเท่านั้น ดูเป็นของฮอนด้าดีกว่าครับ ผมว่านะ แต่อาจต้องรอรถนาน
ส่วนฟอร์ด ต้อง 1.6 เท่านั้นและเท่านั้นครับ

แต่ถ้าเป็นแฟนพันแท้พี่โตจริงๆ ก็จัดไปครับ เอาให้ได้รถที่ชอบไว้ก่อนครับ

BENZIL
Jr. Member
**

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 09:56:58 »

Yaris เป็นรถ 5 ประตูที่ผมชอบที่สุดครับ (สำหรับเครื่อง 1500)

แต่ถ้าให้ผมออกรถ5ประตูคันใหม่ตอนนี้ ผมเลือก M2 ครับ

ปล. แต่ผมชอบรถสไตล์ Sedan มากว่า

อิอิ งงกับผมไหมเนี่่ย

หน้า: [1]
พิมพ์