รบกวนหน่อยครับ ซื้อ Audi จากเกรย์ เจ้าไหนดีครับ และ มีเกรย์ใหญ่ๆแนะนำไหมครับ

(1/3) > >>

HahahaPlus:
พอดี กำลังหาข้อมูล อยุ่ว่าเกรย์ เจ้าไหนมีเครื่องมือซ่อม Audi ได้ใกล้เคียงศูนย์

คือผมต้องการสั่ง รถ เพื่อให้เกรย์นำเข้ามาอะครับ

ตอนนี้ที่ดูๆไว้ก็ มี RUF  กับ Carmax

พี่ๆพอมี เกรย์ แนะนำ ไหมครับ   และ เกรย์ไหนอยุ่ในแบ็คลิส ของพวกพี่ๆมั้ง

ปล. โพสไม่ได้ ก็รบกวนหลังไมค์ มาก็ได้ครับ

ถ้าผมตั้งกระทู้ ผิดฏอะไร ต้องขอโทษด้วยนะครับ  เพิ่งสมัครสมาชิกครับ ..ซุ่มอ่านอย่างเดียวมานาน

J!MMY:
ผมไม่ขอแนะนำ เกรย์มาร์เก็ตครับ

อย่างที่คุณคงนึกออกว่า เกรย์ คือ สีเทา และหาที่จะทำธุกิจสะอาดใส ได้ยากโขอยู่

ช่วงนี้ ปปท. กำลังเล่นงานอย่างหนักครับ บอกได้เลย จ่ายภาษีกันไม่เต็มเม็ดเต็มหน่วย
รัฐเสียรายได้ไปถึง 4 หมื่นกว่าล้านบาท ในรอบ 2-3 ปีมานี้ ดังนั้น ช่วงนี้ คือรายการเช็คบิลย้อนหลังกันอยู่

ถ้าคุณคาดหวังบริการหลังการขาย บอกได้เลยว่า ทำใจครับ การดูแลส่วนใหญ่ ทำได้แค่เรื่องเล็กๆน้อยๆ
แต่เรื่องใหญ่ๆ โตๆ ที่หนักภถึงขั้นต้องเอาคอมพิวเตอร์เสียบ แล้วยิงขอโค็ด พาสเวิร์ด ไปยังบริษัทแม่นั้น
ยังไงๆ ศูนย์บริการของ Authorized Dealer ของทุกยี่ห้อ "เท่านั้น" ที่จะทำได้ครับ

ปัญหามันมีอยู่ว่า Audi ผู้จำหน่ายในบ้านเรานั้น ก็ดูอ่อนระโหยโรยแรงไปเหลือเกิน
ปัญหาต่างๆ มากมาย เยอะแยะอยู่

ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ ไม่แนะนำให้ซื้อ Audi ในช่วงนี้ครับ
แต่ถ้าจะซื้อจริงๆ ก็คงต้อง คุยกับ คุณโต MTM เขาดูละ
ในฐานะที่ยังพอจะขาย Audi ตัวแรงๆ ได้ แต่มันมีข้อแม้ว่า
เรื่องภาษี คุณอาจต้องเสียเต็มเม็ดเต็มหน่วยนะครับ
ราคาอาจจะสูงนิดนึง แต่เซอร์วิสยาวๆ

ก็คงต้องเป็นในแนวนี้ละครับ ในช่วงที่บริษัทแม่ ยังจะไม่มีแนวโน้มเข้ามาทำเอง

M&M:
Spyder auto import ถนัดด้าน audi ครับเพื่อนสนิทผมก็ออกที่นั้นเค้าใช้ Q5มาประมานห้าหมื่นโลแล้วครับ
ปัญหาที่เป็นทุกคันคือกินน้ำมันเครื่องต้องเติมบ่อยๆ ส่วนอย่างอื่นเค้าใช้มาเคยมีแค่กล๊อนล๊อคประตูหลังพังที่เหลือยังไม่พบอะไร
ส่วน Carmax เปิดราคาแรงแต่ต่อกระชากได้เยอะอยู่ครับ

ส่วนเรื่องออกกับเกรย์อย่ากังวลไปเลยครับคุณซื้อรถไม่ได้ซื้อบ้านไม่ได้อยู่กันยันลูกบวช
ส่วนข่าวเรื่องที่ ปปท ออกมานั้นผมมองว่าแค่ละครฉากนึงที่อีกไม่นานก็คงจะจบแค่บีบให้เกรย์เจ้าเล็กๆตายมากกว่า
เพราะการจ่ายภาษีเต็มๆก็จะทำให้เจ้าหน้าที่รัฐหลายคนศูนย์เสียรายได้เสริมไปอีกเยอะถ้าจ่ายเต็มเกรย์ก็คงจะค่อยๆปิดตัวลง
จากนั้นก็จะไม่ได้อะไรเลย เพราะ Authorized Dealer เองก็ไม่ได้สร้างรายได้เสริมให้เจ้าหน้าที่รัฐอยู่แล้วงานนี้บีบเกรย์
เจ้าเล็กกับเล่นละครให้ตัวแทนจำหน่ายดูมากกว่า การที่ทำให้รัฐศูนย์เสียรายได้จำนวนมากเพราะรัฐเองที่ตั้งเกณฑ์ภาษีเป็นสัญญาไว้แบบนั้น และปปทเป็นกรมนึงที่ขึ้นในกระทรวงยุติธรรมซึ่งมีรัฐมนตรีซึ่งมาจาก นักการเมือง........

งานนี้เหมือนสงครามระหว่างสองประเทศซึ่งพ่อค้าขายอาวุธซึ่งขายอาวุธให้ทั้งสองฝั่ง
แต่แค่เล่นละครว่าข้าเนี่ยแหละอยู่ฝั่งที่ถูกต้อง ;D

มองกว้างๆปรึกษาหลายๆคนครับฟังผมสนุกๆครับเพราะคุณซื้อเกรย์ไปเล่นมีปันหาพังทั้งคันผมก็ไม่ได้มีส่วนช่วยคุณซ่อมแต่อย่างไร :)

beerrl:
ถ้ากัวลเรื่องซ่อม ผมว่าหันไปหายี้ห้ออื่นน่าจะดีกว่าครับ
แต่ถ้าใจรักยี้ห้อนี้จริง ก็ต้องรถศูนย์ดีที่สุด ในเรื่องของการรับประกัน และ อะไหล่
อย่างที่คุณ Jimmy บอกครับ MTM ก็น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีครับ

prai:
อ้างจาก: M&M ที่ กรกฎาคม 21, 2012, 05:12:33

เพราะการจ่ายภาษีเต็มๆก็จะทำให้เจ้าหน้าที่รัฐหลายคนศูนย์เสียรายได้เสริมไปอีกเยอะถ้าจ่ายเต็มเกรย์ก็คงจะค่อยๆปิดตัวลง
จากนั้นก็จะไม่ได้อะไรเลย เพราะ Authorized Dealer เองก็ไม่ได้สร้างรายได้เสริมให้เจ้าหน้าที่รัฐอยู่แล้วงานนี้บีบเกรย์
เจ้าเล็กกับเล่นละครให้ตัวแทนจำหน่ายดูมากกว่า

ตามนี้ครับ คนที่ทำธุรกิจจะรู้ดีครับว่ามันช่องทางการเลี่ยงภาษีอยู่ ทั้งทางเทคนิค และการโกงแบบตรงๆ ซึ่งในประเทศนี้ทุกวงจรธุรกิจสามารถทำได้ง่ายๆ ครับ
ผมก็มองแบบเดียวกับคุณ M&M เหมือนกันครับว่า เรื่องมันมาแปปเดียวเดี๋ยวคนไทยก็ลืม สื่อกระแสหลักไม่เล่นตาม ยิ่งลืมง่าย
ยกเว้น ผู้ถือสิทธิ์ จะคอยให้เงิน ปปท. ไปจัดการอ่ะครับ แต่ จนท. คงจะได้รายได้จากเกรย์เยอะกว่า  ;)

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป