น้ำมันเครื่อง ปตท. ดีไหมครับ

<< < (6/7) > >>

MaiSki:
อ้างจาก: apiwattu67 ที่ สิงหาคม 07, 2012, 18:56:07

ผมใช้น้ำมันเครื่อง ปตท มาตลอดใช้ทั้ง รุ่น NGV แล้วก็ NGV สังเคราะห์แท้ รถผมติด LPG ด้วย ใช้มา 180000 กม. กว่าแล้วยังไม่เคยมีปัญหาเลย

ผมว่า ptt ngv ดีกว่า mobil 2000 ngv อีก แต่ตัวสังเคราห์ขาดตลาดผมหาซื้อไม่ได้เลยตอนนี้

mengkubs:
หุหุ ใช้ปตท ก็อย่าวิ่งจนครบระยะนะ  ชิงเปลี่ยนก่อนซักนิดก็ดีครับ

6162002:
อ้างจาก: MaiSki ที่ สิงหาคม 07, 2012, 17:33:03

รถบ้านทั้วไป เหลือเฟือครับ super syn กล่องทอง 1400 แถมบัตรเติมน้ำมัน500  มันอาจจะสู้สังเคราะห์แท้ยี่ห้ออื่นไม่ได้แต่ดีกว่ากึ่งสังเคราห์ยี่ห้ออื่นแน่ๆ

เห็นด้วยตามนี้ครับ

สำหรับผม น้ำมันเครื่อง Mobil 1 ป๋องทอง เทียบกับ ปตท.

ก็เหมือนน้ำมัน V-Power Nitro+ เทียบกับ น้ำมันทั่วไปปั๊มข้างถนน

คือมันดีน่ะจริงครับ แต่ถ้ารถบ้านๆ มันไม่เห็นความแตกต่างครับ (อ้างอิงจากการทดสอบของต่างประเทศนะครับ)

เพราะ Mighty-X ผมใช้แต่น้ำมันเครื่องกากๆ กำหนดถ่าย 5 พัน พ่อผมวิ่งไปเกือบหมื่นตลอด วิ่งไปห้าแสนกว่าโล (ก็ไม่เยอะเท่าไรนะครับ เทียบกับอายุรถ) ไม่เห็นว่าน้ำมันเครื่่องห่วยๆ จะทำพิษอะไรครับ

ผมจึงมองว่า สังเคราะห์แท้บางยี่ห้อ มันเอากำไรมากไปน่ะครับ

J!MMY:
Sunny B14 ที่บ้าน

เพิ่งรู้ว่า พ่อเอาไปใส่ ปตท ธรรมดา มา..ตลอด ช่วง 2-3 ปีให้หลัง
จากเดิมที่เคยใช้ Shell Helix ซึ่งช่วงนั้น ก็ปกติดี ไม่มีอะไร
มิน่า ทำไมมันถึงหนืดๆ

ตอนนี้ อยู่ในอู่ซ่อม......เรียบร้อย.......

HornbilL:
ใช้ได้ กับ ใช้ดี ต่างกันนะครับ

ถามว่าใช้ได้มั๊ยสำหรับ ปตท. ก็ใช้ไปเถอะครับ มันใช้ได้ ใส่แล้วเครื่องหมุน ไม่ดับ ในระยะสั้น
แต่ถามว่าใช้ดีมั๊ย อันนี้แล้วแต่คนครับ แต่คำตอบผมคือ "ไม่ดี"

จริงๆราคาน้ำมันเครื่องดีๆเทียบกับธรรมดา มันต่างกันแค่หลักร้อย อย่างมากสุดหลักพัน
คุณใช้มันเป็นหมื่นกี่โล ถ้าไม่ถึงก็ตามเวลาคือ 6 เดือน

แค่นี้ผมว่าคุณเพิ่มให้รถราคาหลายแสน - หลายล้าน มันคุ้มเสียยิ่งกว่าคุมซะอีก  ;)

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว