ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ตุลาคม 21, 2014, 22:08:09
  • หน้าแรก
  • ช่วยเหลือ
  • ค้นหา
  • เข้าสู่ระบบ
  • สมัครสมาชิก

หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: คิดยังไง กับรถเมล์จอดเลนส์กลาง และจอดนอกป้าย วันนี้ผมเจอมาครับที่สะพานใหม่  (อ่าน 1710 ครั้ง)
JeansZ
Full Member

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 14:20:39 »

ปกติผมก็ใช้บริการรถโดยสารสาธารณะเป็นส่วนใหญ่ครับ แต่วันนี้ผมได้พา 523i E39 คันคู่ใจขับออกไปทำธุระที่แจ้งวัฒนะ พอก่อนถึงสะพานใหม่ รถติดมากเลยครับ ไฟเขียวแล้วก็ยังติด ค่อยๆ คลานไป พอเลยซอยพหล 52 ไป ก็จะมีลักษณะเป็นเหมือนป้ายรถเมล์ยาวไปเลยครับ แต่บริเวณป้ายรถเมล์จริงๆ แล้วจะอยู่เลยไปอีก คือบริเวณตรงข้ามตลาดคลองถมสะพานใหม่ แต่ที่ผมเห็นวันนี้คือ รถตู้จะจอดรอผู้โดยสารที่เลนซ้าย เป็นแถวยาวเลยครับ ส่วนรถเมล์ จริงๆ แล้วจะต้องไปจอดที่บริเวณป้าย แต่ที่ทำให้ผมอารฒณ์เสียเล็กน้อยในวันนี้คือ เห็นรถเมล์พยายามแทรกรถตู้เข้าไปเลนส์ซ้าย เพื่อรับ-ส่งผู้โดยสาร ทั้งที่ยังไม่ถึงป้าย ซึ่งก็ คาอยู่เลนส์กลางนานเลยครับ และยิ่งกว่านั้น รถมินิบัส รถโดยสารเอกชน เปิดประตูรับ-ส่งผู้โดยสารที่เลนส์กลางเลย เหลือช่องจราจรไว้เลนส์เดียว แบบนี้รถก็ติดสิครับ แบบว่าบางวันติดไปถึง รพ. ภูมิพลเลย เจ้าหน้าที่จราจร ก็เห็นคอยโบก คอยให้สัญญาณอยู่นะครับ แต่ไม่เห็นเรียกคนขับรถพวกนี้ไปตักเตือน-ปรับเลย เสียวินัยการขับขี่รถโดยสารสาธารณะหมดครับแบบนี้ ซึ่งจริงแล้ว ผมก็เคยนั่งรถเมล์ไปลงที่สะพานใหม่ค่อนข้างบ่อยครับ ถ้าเป็นรถ ขสมก จะยังไม่เปิดประตูให้ลงถ้ายังไม่ถึงที่จอด แต่ถ้าเป็นรถเอกชน มักจะเปิดประตูเลนส์กลางเลยครับ ซึ่งปกติผมก็ยังไม่ลง รอให้ถึงป้ายเท่านั้นครับแม้ว่าจะต้องเดินย้อนกลับก็ตาม

Buffy
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 14:38:54 »

แบบนี้เลยไหมครับ

* image.jpg (101.55 KB, 612x612 - ดู 728 ครั้ง.)

NR
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 14:41:32 »

สุดยอด Taxi นี่รอดมาได้แล้วโล่งยาวววววว

JeansZ
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 14:45:24 »

ใช่เลยครับ แต่ที่สะพานใหม่มันจะมีแค่ 3 เลนส์ เลยหนักกว่านี้ ส่วนรถสาย 39 คันสีชมพู นี่ก็อีกสายนึงครับ ที่ว่าชอบจอดรับ-ส่งผู้โดยสารเลนส์กลางอ่ะครับ

NarinrachMaisok
Hero Member

Das Auto

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 15:14:49 »

คนไทยชอบทำอะไรแปลกๆ

Smiley Meeish
Jr. Member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 15:16:53 »

เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาผมต้องผ่านถนนเจริญกรุงก็ได้เจอประสบการณ์ไม่ดีกับรถเมล์ครับ ผมพยายามขับขวาสุดเพราะรู้ว่าช่องซ้ายและกลาง 2 ช่องจะมีการชะลอ การจอดของรถสาธารณะค่อนข้างบ่อย แต่รถเมล์คันนึงขับเข้าจอดซ้ายหรือกลาง และออกมาช่องขวาสุดโดยใช้การเบียดแทรกต่างๆนานา บีบแตรกันตลอดทาง ส่วนเรื่องการออกขวาสุดและจอดช่องกลางนั้นรถเมล์เป็นกันทุกคันครับ  เศร้า

ผมก็พยายามคิดว่าควรจะทำอย่างไรดี คือ เราพยายามรักษากฏการขับขี่ให้มากที่สุดแต่กลายเป็นโดนไล่ โดนเบียด จึงคิดถึงว่าควรจะติดกล้องที่รถดีกว่า เพราะเกิดอะไรขึ้นอย่างน้อยก็มีภาพเป็นหลักฐานครับ  ยิ้มเท่ห์

ผมเห็นใจเจ้าของกระทู้นะครับ แต่เดี๋ยวนี้ต้องทำใจกันจริงๆครับ  ยิ้ม

สัทธาสัมปทา สีลสัมปทา จาคสัมปทา ปัญญาสัมปทา

Trigger-Happy
Jr. Member
**

I am different

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 15:17:56 »

ไม่คิด ติดก็ติดไป ถ้ามีช่องว่างค่อยแซงออกไป ระวังรถที่ตามมาด้วย คิดเยอะปวดหัว เพราะเป็นกันเกือบทุกป้ายของหนึ่งในเมืองที่น่าเที่ยวที่สุดในโลกแห่งนี้

รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

Amaranthe
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 15:31:28 »

สาย 39 คนยังไม่เต็มรถเลย เค้าเลยยังไม่ออก

u_hoo
Hero Member

การเดินทางครั้งใหม่

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 15:57:54 »

บรรดารถ(เมล์,ตู้,ฯลฯ)หากไม่เห็นแก่ได้นัก(แย่งรับ ผู้โดยสาร)ก็จะจอดป้ายละครับ หากมองอีกมุม หากผู้โดยสารไม่รีบเกินไปนัก และมีมารยาท)ก็ไม่ควรขึ้นนอกป้าย ผมเห็นที่หลายประเทศที่ใช้เพียงเสาเล็กๆสำหรับแทนป้ายรถหลายสาย เขาก็จะขึ้นรถตามคิว มาก่อนขึ้นก่อน ไม่มีอุบัติเหตุ การแย่งชิง แต่ก็นะ คนเรามีข้ออ้างในการที่จะได้มา(ขึ้นก่อน)อยู่ร่ำไป

จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

slate
Full Member

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 16:10:14 »

เสื่อม และ ยากเกินเยียวยาที่จะแก้ไขอะไรได้แล้วคับ

Frontiere
Jr. Member
**

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 18:03:22 »

จุดนี้เซ็งทุกครั้งที่ผ่านครับ ทำใจ

I always catch you when you fall.

Ruksadindan
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 18:39:56 »

โมโหทุกครั้งครับ

แต่รถเมล์เอกชนก็ชุ่ยอย่างนี้แหละ

jztang
Sr. Member

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 19:00:26 »

ผมเลิกผ่านเส้น จตุจักร มานานเลยครับ เพราะเป็นแบบนี้ แก้ปัญหาไม่ได้ซักที ระเบียบไม่ดีจริงๆ

___LOFT
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 19:58:18 »

กะแล้วเชียว ว่าภาพนี้ต้องมา อิอิ

kendo393
Jr. Member
**

ชีวิตลิขิตด้วยมือตนเอง

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 20:05:45 »

ผมนะอยากให้พี่ๆตำรวจ ตั้งด่านเลยป้ายรถเมล์มาสักนิดจริงๆครับ. ด่านที่พี่ๆเขาตั้งทุกวัน แต่ขยับมาหน่อย รับรองพี่ๆได้แจกใบสั่งเพิ่มแน่นอน อิอิ

NoName__???
Sr. Member

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 10:12:55 »

เพราะระบบขนส่งมวลชนเป็นแบบนี้ คนถึงฝันอยากจะออกรถกัน ทั้งๆที่หลายบ้านไม่มีที่จอดรถเพียงพอด้วยซ้ำ แล้วที่ระบบขนส่งมวลชนเป็นแบบนี้ก็เพราะใครรู้ๆกันอยู่

จริงๆทางแก้ไม่ยากเลย ติด Gps Tracking ส่งสัญญานเข้าตำรวจจราจร เอาแบบละเอียดๆ+แม่นยำเลย ตรวงได้ว่าขับเลนส์ไหน จอดนอกป้ายมั้ย ขับเร็วเกินกำหนด ส่งข้อมูลเข้าจราจร ปรับมันเป็นรายเดือนเลย แล้วลองดูมันจะเปลี่ยนนิสัยได้มั้ย ทั้ง รถตู้ รถเมลื Taxi

ทุกวันนี้เราใช้ขนส่งมวลชนและรถส่วนตัว ดูแล้วหนักใจจริงๆสำหรับเมืองไทย

JOSE` M.
Hero Member

Full-time 4WD

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 11:55:14 »

รูปนี้นะ เห็นละเพลีย

Stamford Bridge
Giuseppe Meazza
L'Estadi Camp Nou Catalan

legion
Jr. Member
**

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 14:15:59 »

รถเมล์ เท่าที่เห็น จะขับเลนกลาง ไม่ก็ชิดขวาตลอด ยังกะรถเก๋ง
เห็นจะชิดเลนซ้าย ต่อเมื่อ มันจะตรงไป แต่เลนซ้ายผ่านตลอด ว่างดี ขับมาจอดกั๊กไว้อย่างงั้นแหละ ใครจะทำไม

Arado_kung
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 23:24:50 »

เอ้าด่ารถเมล์กันอีกล่ะ อย่างไอ้รูปหน้าจตุจักรน่ะ ลองดูดีๆก่อน

- เลนซ้ายสุดรถตู้จอดแช่รอคน

- เลน 2 แท๊กซี่ยึดรอคน

- เลน 3 รถตู้กับแท๊กซี่ที่ได้คนแล้วพยายามจะออก

- เลน 4 วิ่งได้เลนเดียว บรรดารถทุกอย่างมาอยู่เลนนี้กันหมด

ถ้าไม่ให้รถเมล์ออกมาแบบนี้1ชม.ก็ไม่พ้นป้ายจตุจักรนี้หรอก ปกติรถเมล์โดยส่วนมากที่เจอถ้าเลนซ้ายว่างเค้าก็จะพยายามวิ่งซ้ายอยู่แล้ว ตอนนี้คนขับรถเมล์ขาดเยอะนะครับใครสนใจไปสมัครได้เลย

หน้า: [1]
พิมพ์