น้ำมันเบนซินกับแก๊สโซฮอร์

(1/4) > >>

boy_kity:
เรียนถามผู้รู้ทุกท่านครับ น้ำมันเบนซิน กับ น้ำมันแก๊สโซฮอร์  ต่างกันหรือมีคุณสมบัติอะไรที่ต่างกันบ้างครับ ผมเคยได้ยินมาว่า แก๊สโซฮอร์ระเหยเร็วกว่าน้ำมันเบนซินและสิ้นเปลืองกว่า จริงไหมครับ  และควรใช้น้ำมันอะไรดีระหว่างเบนซินกับแก๊สโซฮอร์  แนะนำด้วยครับ  ( ผมอยากทราบจริง ๆ ) ขอบคุณครับ

P_Wut:
1. เบนซินกับโซฮอล ก็ระเหยได้พอๆ กันแหละ

2. การระเหยง่าย-ยาก ต่างกัน ไม่ใช่เหตุผลที่โซฮอลสิ้นเปลืองกว่าเบนซิน
โซฮอลเปลืองกว่าเบนซิน เพราะอัตราส่วนผสมกับอากาศที่เหมาะสมสำหรับการเผาไหม้ โซฮอลต้องใช้ปริมาณมากกว่าเบนซิน

3. แต่ถ้าดูจากราคาซื้อน้ำมันหน้าปั๊มในปัจจุบัน โซฮอล 95 มีแนวโน้ม ประหยัดค่าเชื้อเพลิงที่สุด
^ ที่ว่ามานี้ เทียบกันเฉพาะ เบนซิน และโซฮอลทุกชนิด ยกเว้น E85 , LPG & NGV ครับ

BBOnLY:
เรื่องอัตราการระเหยนี่ เท่าที่มีการลองๆกันมา มันระเหยใกล้เคียงจนแทบจะพอๆกันเลยครับ

ส่วนเรื่องที่เราเข้่าใจว่าแก๊สโซฮอล์เปลืองกว่าเพราะว่าแบบนี้ครับด้วยตัวส่วนผสมของแก๊สโซฮอล์ก็ตือ แอลกฮอล์กับเบนซินครับ ซึ่งในตัวแอลกฮอล์เองก็มีโมเลกุลของออกซิเจนอยู่ในตัวของมันอยู่แล้ว ยิ่งเราผสมแอลกฮอล์ลงไปมากเท่าไหร่ นั่นหมายความว่า เชื้อเพลิงนั้นมีโมเลกุลของออกซิเจนมากเท่านั้น ทำให้เมื่อเราต้องนำเช้อเพลิงที่มีส่วนประกอบเป็นโมเลกุลของออกซิเจนมากเท่าไหร่เรายิ่งต้องใส่ปริมาณเชื้อเพลิงเข้าไปมากขึ้นเมื่อเทียบกับเบนซินที่มีแต่โมเลกุลของ Carbon กับ Hydrogen ล้วนๆ เนื่องจากออกซิเจนไม่ใช่สารเคมีที่เผาไหม้ได้เพียงแต่เป็นตัวที่ช่วยให้เกิดการเผาไหม้เท่านั้นเองครับ

สงสัยตรงไหนก็ฝากคำถามไว้ได้ครับ มันเป็นเรื่องสมการเคมีนิดหน่อย อาจจะมึมึนๆ

FlyMe:
Alcohol มีค่า "heating value" ต่ำกว่า Benzene ประมาณ 1/3 (30 - 35%).  Heating value เป็น ค่าพลังงานที่ได้ จากการสันดาป เชื้อเพลิง 
คิดคราวๆ น้ำมัน E10 (Alcohol 10%) จะให้พลังงานต่ำกว่า ประมาณ 3%
E85 ก็จะให้พลังงานน้อยกว่า 27-30%

Alcohol มีจุดดีที่ มีค่า Octane number สูงกว่า ถ้าเครื่อง สามารถปรับ ไฟจุดระบิดได้ หรือ compression ratio  ก็จะได้ประโยชน์จากการสันดาป ที่สมบูรณ์และ efficiency ที่สูงขึ้น

J!MMY:
สรุป แบบเข้าใจง่ายๆ

เบนซิน ต่างกับแก็สโซฮอลล์ ตรงที่
เบนซิน ใช้ MTBE มาผสม
แต่ แก็สโซฮอลล์ ก็คือ น้ำมันเบนซินนั่นละครับ แต่แทนที่จะเอา MTBE มาผสม
ก็กลับเอา แอลกอฮอล์ ที่ได้จากพืช ที่เรียกว่า เอธานอล มาผสมลงไปแทน ที่สัดส่วนต่างๆกัน
ถ้า แก็สโซฮอลล์ E10 - มีแอลกอฮอลล์ ไม่เกิน 10%
E20 - ไม่เกิน 20%
E85 - ไม่เกิน 85% (คือเหลือน้ำมันแค่ประมาณ 15%)

ข้อดี? ลดการใช้น้ำมันลงไปด้ ส่วนหนึ่ง
ข้อเสีย? ในระยะทางแล่นเท่ากัน คุณต้องใช้น้ำมันแก็สโซฮออล์ มากขึ้นกว่ากันนิดหน่อย ถ้าเทียบกับน้ำมันเบนซิน

เอาง่ายๆคือ  "สมมติ" คุณเติมน้ำมัน เต็มถึง 50 ลิตร คุณแล่นได้ สมมติว่า 500 กิโลเมตร ในระยะทางเดียวกัน เช้าไปเย็นกลับ และวิ่งทางไกล
ถ้าคุณจะเติมแก็สโซฮออล์ เต็มถัง เท่ากัน ระยะทางที่แล่นได้ อาจจะน้อยกว่ากัน ไม่กี่กิโลเมตร ครับ (แต่ก็อาจจะต่างกันอย่างมีนัยยะสำคัญได้
ในรถบางรุ่น บางคัน)

ถ้ามีเงินเหลือ เบนซิน 95 ดีที่สุดเสมอ ในเวลานี้ ที่ประเทศไทย ครับ
แต่ถ้าไม่มีเงินมากพอ แก็สโซฮอลล์ 95 ยังถือว่าใช้งานได้ดี ในประเทศเราครับ
โดยส่วนตัว ไม่แนะนำ แก็สโซฮอล์ 91 เหตุผล ไม่ใช่เพราะมันไม่แรง แต่ระยะทางที่แล่นได้นั้น
อาจจะน้อยกว่า ทั้งสองตัวข้างบนลงมาอีกนิดหน่อย ถ้าจะต้องจ่ายเงินเท่ากัน

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป