ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
เมษายน 16, 2014, 17:32:57
  • หน้าแรก
  • ช่วยเหลือ
  • ค้นหา
  • เข้าสู่ระบบ
  • สมัครสมาชิก

หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามพี่ๆทุกท่านด้วยครับเรื่อง VW Passat 1.9TDI  (อ่าน 16525 ครั้ง)
DIMITRI
Newbie
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 16:12:50 »

เรื่องมีอยู่ว่า เพื่อนน้องชายผม(คนนี้ค่อนข้างสนิทกับทางบ้านมาก)มีปัญหาทางด้านการเงิน จึงจำเป็นต้องขายรถที่เขาขับอยู่ VW passat 1.9 tdi
และด้วยน้องชายผมก็กำลังมองหารถอยู่สักคัน(ที่บ้านมีเทียน่าตัวใหม่คันเดียวและผมใช้รถทุกวัน)
ตอนแรกน้องผมมองพวกรถเล็กๆอย่าง แจ๊ส ยาริส แต่พอเพื่อนมาบอกขายVWในราคา5แสนกว่า(ยังไม่ทราบราคาแน่ชัดครับเพราะคุยกับน้องเมื่อตอนบ่ายเอง)
น้องผมจึงเขววววว อยากได้ขึ้นมาจัด สภาพใหม่ดี ใช้มาแล้ว9หมื่นกว่าโล แต่ไม่มีใครมีประสบการณ์เกี่ยวกับรถแบรนด์นี้เลย

อยากราบว่ารถรุ่นนี้กับราคา5แสนกว่าแพงไหมครับ

เครื่อง เกียร์ ช่วงล่าง ของรถเป็นยังไงบ้าง

รถประหยัดน้ำมันป่าวครับ

มีปัญหาจุกจิกไรไหม อะไหล่แพงและหายากไหมครับ

LaOnn
Jr. Member
**

meaw_meow@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 17:33:18 »

เท่าที่เคยใช้มานะครับ เป็นรถที่ดีคันหนึ่งเลยครับ
เรื่องความนุ่มนวลของช่วงล่าง อัตราเร่งดี (อาจจะไม่แรงตีนต้น)
ค่าบำรุงรักษาทั่วไป ผมว่าก็ไม่แพงมาก เข้าศูนย์ทุก 10,000 กิโลเมตร
ค่าใช้จ่าย อยู่ที่ 2 - 4 k แต่ปกติ ก็ 2 k ครับ
ปัญหาใหญ่ คือเรื่องความแพงของพวกอะไหล่ ครับ แต่เรื่องศูนย์บริการ
ที่ผมเคยเจอ แก้ปัญหาให้ได้หมด เคยเอาไปซ่อมข้างนอก ปัญหาไม่จบ
เข้าศูนย์ทีเดียว แก้ได้ตรงจุดเลย
เรื่องราคา ผมว่าต้องลองเช็คดูกับ web พวกขายรถมือสองครับ
(เดี๋ยวพี่จิมจะว่ามาโฆษณา) ดูเทียบ ๆ ดูครับ
แต่รถวิ่งเกือบแสน น่าจะอายุประมาณ 5 ปี ขึ้นโดยประมาณนะครับ
รถผมวิ่ง แสนนิด ๆ อายุ 9 ปี ราคาขายก็ สองแสนกว่า ๆ ครับ
ถ้าอยากได้รถที่ไม่เหมือนใคร ช่วงล่างและอัตราผมว่าไม่หนีเทียน่า
ลองคบหาดูนะครับ

DT.Arabica Coffee
Jr. Member
**

?????????? Pim Manager's Ride

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 17:56:48 »

ถึงสวยเป็นเทพ อย่างไนผมให่แค่ 25ครับ ไม่เกิน สองเจ็ด
เห็นว่าช่วงล่างดี มีความมั่นคงเหมือน วิออสรุ่นที่แล้ว  ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Everyday '97 AL50 Soluna GLi 3Auto +LPG
and '05 VIGO D-Cab 3.0G.at.2WD

Routine Service/Claim/Annual Tax
'04 Camry 2.4Q
'97 Volvo V40 2.0

DIMITRI
Newbie
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 19:41:17 »

ขอบคุณครับ
แต่ผมลองหาราคาในเน็ทแล้วตัวดีเซลราคาเกิน500kทั้งนั้นเลยครับ
รถเพื่อนน้องเป็นปี2002ครับ
เดี๋ยวพรุ่งนี้คงได้ลองขับ
กะเอาไปให้เต็นท์รถมือ2ลองตีราคาแล้วค่อย+เงินให้อีก(จะน่าเกลียดไหมครับ)
++เครื่องเสียงรู้สึกจะเป็นเครื่องเสียงเดิมไม่มีCD จริงหรือครับอยากจะรู้ รถราคาออกห้างล้านกว่าไมไม่มีCD อายจัง

GZaar
Sr. Member

quattro > 4titude

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 19:48:02 »

เครื่อง TDi แจ่มเลยคับ น่าใช้มั่กๆทั้งแรงทั้งประหยัด

ส่วนที่บอกว่าช่วงล่างพอๆกับวีออสนี่ฟังมาจากไหนคับ ผมว่ามันห่างชั้นกันมากเลยนะคับ

คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

jaesz
Hero Member

ขับขี่ปลอดภัย

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 20:29:43 »

เรื่องมีอยู่ว่า เพื่อนน้องชายผม(คนนี้ค่อนข้างสนิทกับทางบ้านมาก)มีปัญหาทางด้านการเงิน จึงจำเป็นต้องขายรถที่เขาขับอยู่ VW passat 1.9 tdi
และด้วยน้องชายผมก็กำลังมองหารถอยู่สักคัน(ที่บ้านมีเทียน่าตัวใหม่คันเดียวและผมใช้รถทุกวัน)
ตอนแรกน้องผมมองพวกรถเล็กๆอย่าง แจ๊ส ยาริส แต่พอเพื่อนมาบอกขายVWในราคา5แสนกว่า(ยังไม่ทราบราคาแน่ชัดครับเพราะคุยกับน้องเมื่อตอนบ่ายเอง)
น้องผมจึงเขววววว อยากได้ขึ้นมาจัด สภาพใหม่ดี ใช้มาแล้ว9หมื่นกว่าโล แต่ไม่มีใครมีประสบการณ์เกี่ยวกับรถแบรนด์นี้เลย

อยากราบว่ารถรุ่นนี้กับราคา5แสนกว่าแพงไหมครับ

เครื่อง เกียร์ ช่วงล่าง ของรถเป็นยังไงบ้าง

รถประหยัดน้ำมันป่าวครับ

มีปัญหาจุกจิกไรไหม อะไหล่แพงและหายากไหมครับ

เอาที่เคยใช้นะครับ

ราคารถใหม่ 1.69ล้านบาท ตอนปี 2003
เครื่องเสียงเอายี่ห้ออื่น ๆ ใส่ได้ครับ ไม่มีปัญหา เครื่องเสียงเดิม ๆ เป็นเทป
ประหยัดน้ำมันรึเปล่า คิดเอาว่า 16-17 Km/L ที่ 110 เปิด Cruise
น่าเบื่อก็ระบบแอร์แบบยุโรป เน้น Heater
อะไหล่ไม่แพงโหดครับ ที่เคยเปลี่ยนใช้รถไป 150000โลแล้วขายไป ช่วงล่างมีทำคือเปลี่ยนลูกหมากอะไรบ้างก็ไม่ได้จำ ไม่เกิน 5000 บาท โช๊คคู่หน้า จำราคาไม่ได้ แต่ไม่แพงกว่า รถญี่ปุ่นไม่เกิน 1000 แน่ ๆ (เทียบกับ Camry 2002 เอาไปทำพร้อมกัน)
สายพาน Timing ทุก 60000 Km เส้นละ2500 เปลี่ยนอีกครั้งพร้อมปั๊มน้ำตอน 120000 โล อีก 1850 อะไหล่วรจักรครับ

นอกนั้นก็อะไหล่ตามระยะถ่ายน้ำมันเครื่อง

vwthai.hypermart.net
vwwatercoolerclub.com

สองเว็บนี้ช่วยคุณได้เยอะครับ

“Experience by itself teaches nothing... Without theory, experience has no meaning. Without theory, one has no questions to ask. Hence, without theory, there is no learning.”

― W. Edwards Deming

st_citroen
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 00:28:58 »

อย่าดูราคาตีเข้าเลยครับ น่าเกลียด ลองไปถามตามเต้นดีกว่าครับว่าเขาขายกันเท่าไหร่แล้วลดราคาจากที่เค้าตั้งขายจะดีกว่าครับ
ส่วนอู่ดูในออดี้คลับเลยครับ มีโลโก้เลขแปดอยู่ข้างบน อู่นั้นช่วยคุณได้ทั้งการดูรถให้แบบฟรีๆ และซ่อมรถ
ปล.ใจเขาใจเราครับ  เต้นผมเดาเลยครับว่ารับสามกว่าแน่ๆ ถ้าได้รถมาดีๆคุ้มครับ ผมกำลังมองๆให้เพื่อนอยู่เหมือนกัน

MetroMiner
Jr. Member
**

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 09:51:05 »

ู^
^
เห็นด้วยเรื่องให้ดูจากราคาขายตามเต้นท์ แล้วลดราคาลงครับ

เพื่อนกันด้วย เด๋วจะเลิกคบกันซะป่าวๆ 555

"Any man who can drive safely while kissing a pretty girl is simply not giving the kiss the attention it deserves."
- Albert Einstein

youngbear
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 20:21:19 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม.............Passat 1.9tdi is the one of a good turbo diesel car with dependable suspensions........have a good checking and make 20-30 minutes driven on vary speeds..........if found nothing wrong then bargening on your right price out of your mind.

yogibear

หน้า: [1]
พิมพ์