ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ตุลาคม 23, 2014, 20:46:52
  • หน้าแรก
  • ช่วยเหลือ
  • ค้นหา
  • เข้าสู่ระบบ
  • สมัครสมาชิก

หน้า: [1] 2
ผู้เขียน หัวข้อ: กรมศุลการกรเปิดประมูลรถที่ยึดมาได้วันที่ 23 มิ.ย. 2553 นี้ครับ  (อ่าน 34851 ครั้ง)
H3T
Hero Member

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 08:28:45 »

รายละเอียดลองดูที่นี่นะครับ http://www.athit-auction.com/ ใครว่างๆลองเข้าไปเก็บบรรยากาศดูนะครับ สนุกไปอีกแบบ
 ดูรถได้วันที่ 21-22 มิ.ย. ที่ลานจอดรถกรมศุลครับ

prai
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 09:59:25 »

ถามเฉยๆ นะครับ

ดูรถได้ก่อนประมูลไหมครับ? แบบว่าเช็คนู้นนี่นั่น
ดูได้แต่ภายนอกแล้วจะไปทำอะไรได้
แล้วเขาเปิดประมูลแบบนี้บ่อยแค่ไหน? ทุกปีหรือว่ายังไงครับ?

CLS สวยจัง! 55 ยิงฟันยิ้ม
CHRYSLER CROSSFIRE Start Price 880,000฿ ตกใจ
PORSCHE CAYENNE Start Price 1,570,000฿  ตกใจ ตกใจ (SUV ในฝันผมเลยนะเนี่ย)

ถามผู้รู้หน่อยนะครับ ส่วนมากราคามันจะพุ่งไปเท่าไหร่ครับ? จบที่ประมาณเท่าไหร่ครับ?

*กรมศุลกากรได้รับแจ้งจากบริษัท เดมเลอร์ไครสเลอร์(ประเทศไทย) จำกัด ว่าหากนำรถยนต์
เมอร์เซเดส - เบนซ์ ที่ประมูลจากกรมศุลกากรไปเข้ารับบริการตรวจเช็คเกี่ยวกับเรื่องความปลอดภัย
บริษัทฯจะไม่สามารถกระทำการแก้ไขใดๆ ได้

อ่าวอย่างนี้ซ่อมไม่ได้เหรอครับ? เกิดชนถุงลมระเบิดก็ซ่อมไม่ได้ใช่ไหมครับ
หรือว่าอย่างไร?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2010, 10:32:57 โดย prai » บันทึกการเข้า

FlyMe
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 10:12:36 »

จริงไหมครับ ที่เขาว่ารถแพงๆที่ถูกยึด จากการไม่เสียภาษี ได้ถูกถอดชิ้นส่วนสำคัญ ทำให้ไม่สามารถใช้งานได้  เฉพาะผู้ที่เก็บชิ้นส่วนดังกล่าว จะประมูลได้คุ้ม  คนอื่นอย่างพวกเราอาจต้องขวนขวายหาชิ้นส่วนเหล่านั้นมาเพิ่มเติม

joufo
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 10:41:53 »

ได้ยินมาว่า รถมีเจ้าของหมดแล้วหนะครับ

แค่ได้ยินมานะ

BigBlahBlah
Full Member

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 10:48:02 »

มีใครทราบรายละเอียดมั่งครับ สนใจอย่างแรง

Gadgets ฮืมฮืมฮืมฮืมฮืมฮืมฮืม

Ruksadindan
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 11:34:05 »

ทำไมถูกยึดล่ะครับ แค่คนที่อยากได้รถมาในราคาสมเหตุ สมผล
แล้วโดนใครใหญ่ๆ ที่อยากเขมือบตัง แต่ดันไม่ได้ ยึดไปน่ะหรอครับ

benze
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 11:59:46 »

อยากทราบว่ารถพวกนี้ยึดมาจากไหนหรอครับ?

kritphakhin
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 12:14:52 »

ประมูลได้แล้วเอาไปใช้+ทะเบียนพร้อมรึป่าวครับ

ไม่ใช้ใช้ไปแล้วตามมายึดไปอีกนะ

IncarRus
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 13:11:47 »

เห็นแล้วก็น้ำลายสอครับ แต่ก็น่ากลัวว่าจะมีเบื้องลึกเบื้องหลังเหมือนกัน
สงสัยจะต้องหาคนในมาช่วยดูซะแล้ว ลังเล

denkmit
Jr. Member
**

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 13:19:02 »

น่าจะเป้นการทำรถที่ผิดกฏหมายให้ถูกกกหมายของผู้ที่ตั้งใจทำให้รถถูำกยึดมากกว่าน่ะครับ

เราไปประมูลคงสู้เค้าไม่ได้ อะไหล่บางตัวอาจหายไป ถ้าต้องไปซื้อใหม่ คงไม่คุ้ม

iamanoone
Jr. Member
**

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 16:28:34 »

ตกใจ โปรตอน 24000 บาท!! ถูกกว่ามอไซค์อีก 555

HDE35
Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 17:00:49 »

สนใจพวกรถตลาด พวก wish camry civic accord  มากกว่า  ไปประมูลแล้วเอามาบูรณะซักหน่อยก็ใช้ได้แล้ว

itmylife
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 17:49:53 »

เค้าว่ากันว่ามีจองไว้เกือบหมดแล้ว ผมว่ามันคล้ายๆฟอกเงินเลย

exodus
Full Member

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 00:05:26 »

มันก็มีทุกกรณีแหละครับ ทั้งรถราคาแพง นำเข้ามาถอด กล่อง ECU ออก แล้วก็ไปประมูลมาราคาถูก ๆ

*กรมศุลกากรได้รับแจ้งจากบริษัท เดมเลอร์ไครสเลอร์(ประเทศไทย) จำกัด ว่าหากนำรถยนต์
เมอร์เซเดส - เบนซ์ ที่ประมูลจากกรมศุลกากรไปเข้ารับบริการตรวจเช็คเกี่ยวกับเรื่องความปลอดภัย
บริษัทฯจะไม่สามารถกระทำการแก้ไขใดๆ ได้

น่าจะหมายถึงการรับประกันในตัวสินค้ามากกว่าครับ ซ่อมนะซ่อมได้ (เสียตังเอาเอง)

exodus
Full Member

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 00:23:59 »

ผมตัว B180 สวยดีครับ

SignifeR
Hero Member

Impreza Type GDG WRX

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 17:52:50 »

น่าไปดูอิมนะ...

In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

SignifeR
Hero Member

Impreza Type GDG WRX

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 18:04:08 »

สงสัยอยู่ว่า ถ้าเราชนะการประมูล แล้ว เราต้องนำรถคันนั้นๆไปจดทะเบียนอะไร หรือเสียภาษีนำเข้าอะไรอีกหรือไม่ครับ?
คือสงสัยว่าถ้าประมูลจบ คือจบที่ตัวเลขนั้นแล้วโอนรถเป็นของเราได้เลยหรือเปล่า?

In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

Iwata Kana 2.2XD
Hero Member

สัมผัสใหม่...แห่งความภาคภูมิ

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 22:00:31 »

ไหงบางคันสเปกมันแปลกๆง่ะ

- วิทยุไม่เหมือนที่ขายบ้านเรา (หน้าตาแบบติดรถ)
- Accord 2.0 MC ไม่มีควบคุมเครื่องเสียงบนพวงมาลัย
- CR-V G2 ก่อน MC มี Cruise Control
- Vigo ภายในสีเทามี Airbag + เกียร์ออโต้ด้วย
- Camry 2.0G ธรรมาดามีสีขาวด้วย

จะว่าแต่ง มันก็ไม่ใช่ที่ครับ

ทุกสัมผัส บางบอกความเป็นผู้นำ
ทุกสัมผัส ตอบสนองได้ฉับไว
ทุกสัมผัส คือเอกลักษณ์แห่งดีไซน์

Twitter @Segawaonpuxd
FB : Iwatakanagc

exodus
Full Member

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 22:30:42 »

สงสัยอยู่ว่า ถ้าเราชนะการประมูล แล้ว เราต้องนำรถคันนั้นๆไปจดทะเบียนอะไร หรือเสียภาษีนำเข้าอะไรอีกหรือไม่ครับ?
คือสงสัยว่าถ้าประมูลจบ คือจบที่ตัวเลขนั้นแล้วโอนรถเป็นของเราได้เลยหรือเปล่า?
ก็จดทะเบียนเป็นชื่อเราครับ ส่วนภาษีนำเข้าไม่ต้องเสียแล้ว ประมูลจบที่เท่าไรเราก็จ่ายเงินเท่านั้น

Arado_kung
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 22:38:12 »

- วิทยุไม่เหมือนที่ขายบ้านเรา (หน้าตาแบบติดรถ)
- Accord 2.0 MC ไม่มีควบคุมเครื่องเสียงบนพวงมาลัย
- CR-V G2 ก่อน MC มี Cruise Control
- Vigo ภายในสีเทามี Airbag + เกียร์ออโต้ด้วย
- Camry 2.0G ธรรมาดามีสีขาวด้วย

มันเป็นรถนำเข้าที่เลี่ยงภาษีอ่ะครับ ผมเข้าใจว่าอย่างนี้นะ แต่ vigo เนี่ยฮาจริง เครื่อง 2500 เกียร์ออโต้มีถุงลมด้วย เหอๆ

exodus
Full Member

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 22:44:47 »

มันเป็นสเปค ต่างประเทศครับ ก็เหมือนกับ ตัว EX บ้านเราพับกระจกมองข้างไม่ได้
ต่างประเทศพับได้ครับ
ส่วน CIVIC 1.8 ไม่มีไฟเลี้ยวที่กระจกข้าง แต่มี VSA ครับ และก็ไม่มีปุ่มควบคุมเครื่องเสียงบนพวงมาลัย และมี บลูธูทฝังอยู่บนเพดานตรงกระจกมองหลังครับ

AVANTGARDe'
Hero Member

AWDiesel

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 23:23:06 »

กรี๊ดด ชอบ GLORIA กรีีดด

พวกเธอว์จงเสพAWD !

H3T
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 12:23:50 »

ขอโทษสมาชิกทุกท่าน พอดีไปพักผ่อนมาครับ ไม่ได้เข้ามาเลย ผมจะขออธิบายข้อมูลในการประมูลครั้งนี้นะครับ
 1. ราคาที่จบประมูลเท่าไหร่ คุณก็จ่ายแค่นั้น นำหลักฐานไปยื่นขอเลขทะเบียนได้เลย เพียงแต่หลังเล่มทะเบียนจะถูกเขียนไว้ว่า รถประมูล
 2. หลายๆคนคิดว่ารถมันมีเจ้าของอยู่แล้ว จองไว้แล้วบ้าง ผมขอบอกอย่างนี้นะครับ กติกาก็คือ ใครให้ราคาสูงกว่าก็ได้ไป สมมติว่ามีการจองคันนึง แต่คนที่จองประมูลสู้คนอื่นไม่ได้ แล้วเค้าจะได้อย่างไรหล่ะครับ
 3. บางคันมีการถอดอุปกรณ์อิเลคทรอนิคส์ออกไป มันก็มีนะครับ แต่ไม่ได้หมายความว่าทุกคัน ที่สำคัญกรณีนี้เมื่อหลายปีที่ผ่านมาทำกันเยอะ แต่เดี๋ยวนี้กรมศุลถูกร้องเรียนมาก จึงสืบไปถึงคนนำเข้า กรณีนี้จึงเหลือน้อยมาก
 4. ราคาที่จบประมูล อันนี้บอกไม่ได้ครับขึ้นอยู่กับผู้จะยกป้ายเองว่าจะสู้ถึงเท่าไหร่ แต่หากถามว่าราคาของครั้งก่อนๆเป็นอย่างไร อืม..ก็มีทั้งถูกและแพงปนๆกันไปครับ
 5. เรื่องสเป็กรถแปลกๆ ก็เพราะส่วนมากเป็นรถที่นำเข้า หรือส่งออกครับ
 6. การประมูลรถพวกนี้มักจะมีปีละ 1-2 ครั้ง ครั้งก่อนเมื่อเดือน พ.ย. 2552 ครับ
 7. รถที่ประมูลทั้งหมด ปัญหาแรกคือการที่จอดไว้นาน การสตาร์ทมักจะไม่ได้เพราะแบตหมด มีฝุ่นเข้ามาภายในห้องโดยสารมาก วัสดุที่เป็นยางต่างๆจะเสื่อมสภาพไปมาก
 8. ถ้ามีโอกาสก็ลองไปดูบรรยากาศนะครับ สนุกเหมือนกัน จริงๆนะครับ ผมอยากแนะนำให้ลงทะเบียนโดยจ่ายเช็คเพื่อขอป้ายยกประมูลด้วย เพราะมีบางครั้งรถหลายๆคันราคาถูกมากครับ อาจจะเสียดายได้นะครับ
    หวังว่าคงเป็นประโยชน์กับหลายๆท่านบ้างไม่มากก็น้อยนะครับ

tee_999
Newbie
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 15:18:40 »

จริงไหมครับ ที่เขาว่ารถแพงๆที่ถูกยึด จากการไม่เสียภาษี ได้ถูกถอดชิ้นส่วนสำคัญ ทำให้ไม่สามารถใช้งานได้  เฉพาะผู้ที่เก็บชิ้นส่วนดังกล่าว จะประมูลได้คุ้ม  คนอื่นอย่างพวกเราอาจต้องขวนขวายหาชิ้นส่วนเหล่านั้นมาเพิ่มเติม
      สมัยก่อนมีครับแต่ปัจจุบันนี้ถ้ารถยนต์คันใดชิ้นส่วนอุปกรณ์สำคัญมีไม่ครบเช่น กล่องสมองกลถูกถอดไป รถยนต์คันนั้นจะไม่ได้ถูกนำออกประมูลครับและอาจถูกทำลายทิ้งแบบรถเฟอร์รารี่คันที่ถูกทุบทิ้งที่เคยเป็นข่าวครับ

tee_999
Newbie
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 15:23:01 »

ได้ยินมาว่า รถมีเจ้าของหมดแล้วหนะครับ

แค่ได้ยินมานะ
   ไม่จริงครับเพราะเขาใช้วิธีประมูลใครให้ราคาสูงสุดเป็นผู้ชนะการประมูลครับเพราะฉนั้นเรื่องล็อคคันไว้ยากครับนอกจากคุณจะร่วมมือกันฮั้วทั้งหมดทุกคนซึ่งเป็นไปได้ยากครับ

tee_999
Newbie
*

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 15:32:21 »

ทำไมถูกยึดล่ะครับ แค่คนที่อยากได้รถมาในราคาสมเหตุ สมผล
แล้วโดนใครใหญ่ๆ ที่อยากเขมือบตัง แต่ดันไม่ได้ ยึดไปน่ะหรอครับ
   รถที่ถูกยึดคือรถยนต์ที่หลบเลี่ยงภาษีศุลกากรครับ เช่นการสำแดงเท็จว่าเป็นอะไหล่เก่าแต่นำเข้ามาเป็นคัน หรือขับผ่านด่านชายแดนเข้ามาก็มีครับ ซึ่งรถยนต์พวกนี้จะไม่สามารถจดทะเบียนได้จึงนำมาสวมทะเบียนทำให้ถูกเจ้าหน้าที่ตรวจยึดจับกุมเมื่อเจ้าหน้าที่ทำการตรวจสอบเอกสารกับหน่วยงานต่างๆและมีเอกสารตอบยืนยันแน่ชัดแล้วว่าเป็นรถยนต์ที่ผิด พรบ.ศุลกากร ม.27 ทวิแล้วจริง รถยนต์เหล่านี้ก็จะถูกส่งไปยังกรมศุลกากรเพื่อดำเนินการขายทอดตลาดเพื่อนำเงินรายได้เข้าแผ่นดินครับ

tee_999
Newbie
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 15:37:55 »

ประมูลได้แล้วเอาไปใช้+ทะเบียนพร้อมรึป่าวครับ

ไม่ใช้ใช้ไปแล้วตามมายึดไปอีกนะ
       ผู้ที่ประมูลได้และจ่ายเงินให้กรมศุลกากรแล้วกรมศุลกากรจะออกเอกสารให้สามารถนำไปยื่นจดทะเบียนกับกรมการขนส่งได้เลยเพราะถือว่าคุณจ่ายเงินภาษีให้กับรัฐแล้วครับและจะไม่มีผู้ใดตามไปยึดได้ครับ (นอกจากคุณเอาเข้าไฟแนนท์แล้วขาดส่งค่างวดครับ)

tee_999
Newbie
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 15:51:49 »

น่าจะเป้นการทำรถที่ผิดกฏหมายให้ถูกกกหมายของผู้ที่ตั้งใจทำให้รถถูำกยึดมากกว่าน่ะครับ

เราไปประมูลคงสู้เค้าไม่ได้ อะไหล่บางตัวอาจหายไป ถ้าต้องไปซื้อใหม่ คงไม่คุ้ม
   ไม่จริงครับไม่มีใครอยากถูกยึดรถยนต์หรอกครับการนำรถยนต์ไปให้เจ้าหน้าที่ยึดแล้วไปประมูลออกมาไม่คุ้มครับ ตัวอย่างครับ
               1. ซื้อรถยนต์หนีภาษีมา 1 คัน เอาโตโยต้าแคมรี่โฉมปัจจุบันราคา ประมาณ 400,000 บาท
               2.ให้พวกยึดส่งเข้าประมูลคุณว่าราคาจะจบเท่าไหร่คงเป็นไปไม่ได้ที่จะจบถูกๆเพราะมีคนอื่นคอยยกให้ราตาแข่งกับคุณอยู่ เอาจบซัก 800,000 บาท+กับราคาที่คุณซื้อมาตอนแรกอีก 400,00 บาท คุ้มมั้ยครับซื้อรถตลาดทั่วๆไปไม่ดีกว่าหรือครับ ถ้าถอดของสำคัญไว้กรมศุลเขาก็ไม่ประมูลให้รถก็ค้างไว้ขาดทุนยับครับ

tee_999
Newbie
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 15:57:47 »

สนใจพวกรถตลาด พวก wish camry civic accord  มากกว่า  ไปประมูลแล้วเอามาบูรณะซักหน่อยก็ใช้ได้แล้ว
   ถูกต้องครับพวกพ่อค้ารถมือ 2  เขาก็ทำแบบนี้ครับ ถ้าซื้อไปใช้งานเลือกคันสวยๆหน่อยก็พอได้ครับราคาจบอาจถูกกว่าตลาดเล็กน้อยเพราะถ้าราคาสูงจนไม่มีกำไรพวกพ่อค้ารถเขาก็ไม่สู้ครับนอกจากจะมีพวกอยากได้มากๆเพราะถูกใจรถยนต์หรือศักดิ์ศรียอมใครไม่เป็นก็ว่ากันไปตามสถานการณ์ครับ

tee_999
Newbie
*

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 15:58:57 »

เค้าว่ากันว่ามีจองไว้เกือบหมดแล้ว ผมว่ามันคล้ายๆฟอกเงินเลย
  ไม่จริงครับฟังเขาเล่ามาทั้งนั้น

หน้า: [1] 2
พิมพ์