ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ตุลาคม 22, 2014, 08:31:44
  • หน้าแรก
  • ช่วยเหลือ
  • ค้นหา
  • เข้าสู่ระบบ
  • สมัครสมาชิก

หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: รถมือสองจากญี่ปุ่น **** Update รูปครับ ****  (อ่าน 29522 ครั้ง)
kobkarn9
Newbie
*

« เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 09:21:46 »

พี่ๆครับ พอดีไปเจอรถที่เขานำเข้ามาจากญี่ปุ่น แล้วเขาบอกว่าจดทะเบียนในไทยได้ด้วย

รถเขาขายตามสภาพจริงๆ พี่ๆใครพอทราบข้อมูลบ้างครับ ว่าทำได้จริงหรือเปล่า

เพราะเราต้องจ่ายตัวรถก่อน และจ่ายค่าจดทะเบียน 50% พอทะเบียนได้ก็จ่ายค่าทะเบียนอีก 50%

เห็นแล้วรถแล้วอยากได้

เช่น Mini Cooper      ตัวรถ 600,000.-  ค่าจดทะเบียน  300,000.-  ปี 2001 คันนี้สวยมาก
       Mini Cooper S   ตัวรถ 700,000.-  ค่าจดทะเบียน  300,000.-
       Mini Classic       พร้อมจดทะเบียน 520,000.-
       Nissan Cube     พร้อมจดทะเบียน 700,000.-

เขายังรับสั่งรถทุกรุ่นด้วยครับ

ขอขอบพระคุณพี่ๆ เอาไว้ล่วงหน้าครับ พี่น้อง

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2010, 15:53:43 โดย kobkarn9 » บันทึกการเข้า

อืม...นะ
Sr. Member

Spirit of the "R"

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 10:39:06 »

น่าจะเป็นการจดประกอบหรือเปล่าผมไม่แน่ใจนะครับ
แต่รู้สึกว่าถึงจดได้ มันจะเทาๆ เพราะต้องใช้กำลังภายในมากโขอยู่

ลองคิดง่ายๆ ถ้าทำแบบนี้ได้โดยโปร่งใส ป่านนี้รถเทพๆในไทยคงเยอะกว่านี้อีกมากครับ
ผมเคยสนใจอยู่พักนึง แต่บวกลบดูแล้ว มันไม่ค่อยคุ้มเสี่ยงเท่าไหร่
วันไม่ดีคืนซวยขึ้นมา เสียทั้งรถเสียทั้งเงินเสียทั้งประวัติด้วย

หรือใครมีทางออกที่ขาวสะอาดและราคาไม่แพง ผมก็อยากทราบเหมือนกันนะครับ
มีรถที่อยากได้เพียบเลย  ยิงฟันยิ้ม

'04 Integra dc5
'96 Prelude bb1

Jae
Hero Member

ขับขี่ปลอดภัย

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 10:46:03 »

ผิดกฎหมายแน่ ๆครับ

ไอ้ที่เอามาจดคือสวมทะเบียน หรือไม่ก็ใต้โต๊ะ

2k
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 11:10:39 »

แล้วถ้าเราสั่งมาเพื่อแยกชิ้นส่วนประกอบใส่กับรถเราที่มีอยู่ล่ะจะได้ไหม?  หรือว่าโดนจับตั้งแต่เรือเทียบท่าแล้วไม่ถึงมือเราครับ? 

หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

prai
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 12:11:52 »

เดิมทีคือการตัดมาเป็นอะไหล่ แล้วสั่งเข้าแบบนี้จะเสียภาษีถูก
แต่ถ้าบริษัทไหนเส้นใหญ่หน่อยก็จะมาเป็นอะไหล่แบบไม่ต้องแยกชิ้นส่วน คือทั้งคันนั่นแหล่ะ
แต่จดทะเบียนว่าเป็นอะไหล่ประมาณนั้น

ส่วนเรื่องทะเบียบเขาว่ากันว่าทำได้นะครับ และวิ่งได้ด้วย
มันก็เหมือนกับว่าทำรถขึ้นมาใหม่ภายในประเทศแล้วไปจดทะเบียนประมาณนั้น น่าใช่นะประมาณนี้
ก็มีคนในบอร์ดเขาไปเจอที่สุพรรณ ก็ราคาประมาณนี้แหล่ะครับ

รถที่จะจดทะเบียนได้ต้อง

1 เป็นรถที่มีส่วนควบและมีเครื่องอุปกรณ์สำหรับรถครบถ้วนถูกต้องตามที่กำหนดในกฎกระทรวง

2 ผ่านการตรวจสภาพรถจากนายทะเบียน หรือจากสถานตรวจสภาพที่ได้รับอนุญาตตามกฎหมายว่าด้วยการขนส่งทางบก ในเวลาที่ขอจดทะเบียนแล้วในกรณีที่ขอจดทะเบียนเป็นรถยนต์ สาธารณะ รถยนต์บริการธุรกิจ หรือรถยนต์บริการทัศนาจร รถนั้นต้องมีลักษณะ ขนาด หรือกำลังของเครื่องยนต์และของรถตามที่ หนวดในกฎกระทรวง และผู้ขอจดทะเบียนต้องแจ้งสถานที่เก็บรถยนต์สาธารณะ หรือรถยนต์ ริการซึ่งมีลักษณะตามที่กำหนดในกฎกระทรวงด้วย

อืม...นะ
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 12:45:29 »

แล้วถ้าเราสั่งมาเพื่อแยกชิ้นส่วนประกอบใส่กับรถเราที่มีอยู่ล่ะจะได้ไหม?  หรือว่าโดนจับตั้งแต่เรือเทียบท่าแล้วไม่ถึงมือเราครับ? 

กรณีนี้ได้ครับ เห็นทำกันเยอะนะ สั่งมาทั้งคันไม่ตัดก็มี (แต่ก็จะแพงกว่าตัดครึ่งคัน)
แล้วมาถึงก็มาสลับของแทบทั้งคัน จะเหลือก็คงแต่...แซสซี ที่เป็นของเดิม เหอๆ

liveshow
Hero Member

รถไม่แรงแต่แซงยาก

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 13:08:54 »

ไม่ตัด ไม่ต่อ ไม่แงะ ทำได้สามที่ มีเงินพอเอาได้เลย สังเกตุว่ามือสองญี่ปุ่น มีป้ายสามจังหวัดเท่านั้น เพื่อนผมก็เอามิร่ามาเหมือนกัน 150K  + ค่าขนมอีกหน่อย

ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

kobkarn9
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 14:46:25 »

เดิมทีคือการตัดมาเป็นอะไหล่ แล้วสั่งเข้าแบบนี้จะเสียภาษีถูก
แต่ถ้าบริษัทไหนเส้นใหญ่หน่อยก็จะมาเป็นอะไหล่แบบไม่ต้องแยกชิ้นส่วน คือทั้งคันนั่นแหล่ะ
แต่จดทะเบียนว่าเป็นอะไหล่ประมาณนั้น

ส่วนเรื่องทะเบียบเขาว่ากันว่าทำได้นะครับ และวิ่งได้ด้วย
มันก็เหมือนกับว่าทำรถขึ้นมาใหม่ภายในประเทศแล้วไปจดทะเบียนประมาณนั้น น่าใช่นะประมาณนี้
ก็มีคนในบอร์ดเขาไปเจอที่สุพรรณ ก็ราคาประมาณนี้แหล่ะครับ

รถที่จะจดทะเบียนได้ต้อง

1 เป็นรถที่มีส่วนควบและมีเครื่องอุปกรณ์สำหรับรถครบถ้วนถูกต้องตามที่กำหนดในกฎกระทรวง

2 ผ่านการตรวจสภาพรถจากนายทะเบียน หรือจากสถานตรวจสภาพที่ได้รับอนุญาตตามกฎหมายว่าด้วยการขนส่งทางบก ในเวลาที่ขอจดทะเบียนแล้วในกรณีที่ขอจดทะเบียนเป็นรถยนต์ สาธารณะ รถยนต์บริการธุรกิจ หรือรถยนต์บริการทัศนาจร รถนั้นต้องมีลักษณะ ขนาด หรือกำลังของเครื่องยนต์และของรถตามที่ หนวดในกฎกระทรวง และผู้ขอจดทะเบียนต้องแจ้งสถานที่เก็บรถยนต์สาธารณะ หรือรถยนต์ ริการซึ่งมีลักษณะตามที่กำหนดในกฎกระทรวงด้วย

ใช่ครับ ผมเจอที่สุพรรณ

เขาบอกว่าเวลาจดทะเบียนในหน้าที่ 18 ในสมุดทะเบียน ว่าเป็นรถประกอบ แต่ถ้าจะเอาเข้าไฟแนนซ์

ให้แจ้งความว่าเล่มหายหรือเล่มชำรุดอะไรซักอย่างครับ แล้วเล่มใหม่นี้ หน้า 18 จะหายไป แล้วเข้าไฟแนนซ์ได้เลย

มีรถเยอะมาก Porsche RX-8 เซลิก้า ผมดูมาเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว

choomy
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 16:35:16 »

ใช้เส้นสายครับ

เคยครั้งนึงเข้าไปหาลูกค้าที่ TMT สำโรงตามปกติ พี่ๆ QA เค้ากำลังถ่ายรูปรถ + ขูดเลขตัวถัง (รถรุ่นไหนจำไม่ได้ล่ะ) เพื่อเอาเลขตัวถังของรถคันนั้นไปเข้าไว้ในฐานข้อมูล เพื่อลิงค์ข้อมูลกับทางขนส่ง

ถ้าคุณมีเส้นสายพอ หรือ ตัวแทนมีเส้นสายพอจะให้พวก TMT , HATC , AAT , MMTH , NMT เค้าลงเทียบเลขตัวถังได้ คุณสามารถเอารถยี้ห้อนั้นๆเข้ามาขับได้แบบถูกกฎหมายได้เลยล่ะครับ

พอไหวมั๊ยครับ เหมือนง่ายเลยนะครับ

AnubisTT
Full Member

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 19:21:15 »

ร้าน Dbigbike ป่าวครับ  ยิ้ม ยิ้ม  เห็นกำลังดังเลย

SignifeR
Hero Member

Impreza Type GDG WRX

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 21:16:10 »

วันดีคืนดีอาจจะมีเจ้าหน้าที่มาขอยึดรถหน้าบ้าน แล้วก็เอาไว้ประมูลกรมศุลในรอบถัดไปหรือเปล่า?
น่ากลัวครับ เอาอะไรที่มันขาวสะอาดดีกว่ามาเทาๆ ผมรู้ว่าทำได้และถูกต้องด้วยแต่มันเทาๆ บทจะโดนเล่นมันก็มี

In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

BOBOSS
Jr. Member
**

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 21:33:12 »

กรณีนี้ได้ครับ เห็นทำกันเยอะนะ สั่งมาทั้งคันไม่ตัดก็มี (แต่ก็จะแพงกว่าตัดครึ่งคัน)
แล้วมาถึงก็มาสลับของแทบทั้งคัน จะเหลือก็คงแต่...แซสซี ที่เป็นของเดิม เหอๆ
ยิ้มเท่ห์ ว่าไงน้อง สนใจจริงปะ พี่กำลังศึกษาอยู่ ลึกๆ มันดูน่าลุ้นนะ ... ถึงจะไม่ขาวโอโม่ แต่มันไม่ได้เทาแบบที่เราเคยเข้าใจกัน
แต่สาวกฮอนด้าไม่อยากแนะนำ ... ราคาที่ญี่ปุ่นมันเกินเอื้อมไปหน่อย ร้องไห้

I'm che
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 22:58:29 »

จดได้จริงครับ

แต่บริษัท มีกำลังภายในนิดหน่อยก็ได้แล้ว

แต่ต้องตรวจสภาพ หลายอย่างหน่อย

อืม...นะ
Sr. Member

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2010, 09:21:59 »

ยิ้มเท่ห์ ว่าไงน้อง สนใจจริงปะ พี่กำลังศึกษาอยู่ ลึกๆ มันดูน่าลุ้นนะ ... ถึงจะไม่ขาวโอโม่ แต่มันไม่ได้เทาแบบที่เราเคยเข้าใจกัน
แต่สาวกฮอนด้าไม่อยากแนะนำ ... ราคาที่ญี่ปุ่นมันเกินเอื้อมไปหน่อย ร้องไห้

ผมรอเป็นไม้สองไม้สามต่อจากพี่ๆแล้วกัน คริคริ

BOBOSS
Jr. Member
**

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2010, 09:50:09 »

ผมรอเป็นไม้สองไม้สามต่อจากพี่ๆแล้วกัน คริคริ
ยิงฟันยิ้ม ชอบล้างชามก็ไม่บอก อิอิ  เดี๋ยวถ้าได้เรื่องเป็นชิ้นเป็นอัน จะชวนไปดูด้วยกันนะน้อง

Nikle_pk
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2010, 10:28:55 »

ขอที่อยู่หน่อยได้ไหมครับ

จะตามไปดู อยากได้ mini อ่ะครับ

เอ...จ่ายค่าตัวรถก่อน แล้วถ้าทำทะเบียนไม่ได้ละครับทำยังไง

มีใบซื้อ-ขาย หรือเปล่า จ่ายไปแล้ว 0 ทั้ง เงิน ไม่ได้ทั้ง รถ ทำไงอ่ะ

kobkarn9
Newbie
*

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2010, 15:52:29 »

ขอที่อยู่หน่อยได้ไหมครับ

จะตามไปดู อยากได้ mini อ่ะครับ

เอ...จ่ายค่าตัวรถก่อน แล้วถ้าทำทะเบียนไม่ได้ละครับทำยังไง

มีใบซื้อ-ขาย หรือเปล่า จ่ายไปแล้ว 0 ทั้ง เงิน ไม่ได้ทั้ง รถ ทำไงอ่ะ

ถนนบางบัวทอง-สุพรรณ ก่อนถึงตัวเมืองสุพรรณและติดกับ ปตท.NGV สุพรรณ อยู่ซ้ายมือเวลาเข้าสุพรรณ

H3T
Hero Member

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2010, 18:27:06 »

คุณ จขกท ขอติดต่อกับคุณหน่อยได้มั๊ยครับ e-mail คุณ hidden ไว้ รบกวนตอบมาหาผมด้วยครับ Suwwitt@gmail.com

หน้า: [1]
พิมพ์